Announcement

Collapse
No announcement yet.

Liquid Cooling Case Gallery ห้องแสดง เคสที่ระบายความร้อนด้วยของเหลว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Project Commia ตอนที่ 1

งั้นขออนุญาติเริ่มเปิด Project ตอนที่ 1 เลยแล้วกันครับ

เครื่องเป้าหมายที่จะใช้ใน Project คือ เครื่องนี้ครับ

วัตถุประสงค์ของโครงการ เพื่อกู้คืนคอมพิวเตอร์กลับมาใช้งาน สถานการณ์ปัจจุบัน

โดนเมียยึด เลยต้องสร้างเครื่องใหม่ให้คุณเมียใช้งาน ภายใต้โครงการ "คอมเมีย"

แล้วจะเอาสายไหนดีหละ Hard หรือ Soft Tube ดีนะ ? เช็คเครื่องไม้เครื่องมือ

เบอร์ 1 ร้อนดี เบอร์ 2 ร้อนโครต เบอร์ 3 เฮ้ยย ไหงร้อนน้อยกว่า 2 ตัวแรกซะอีก

สรุปเสียครับ งั้นจบข่าว งานนี้ไม่ลงทุนเพิ่ม Soft Tube ไปจิจ๊ะ

Originally posted by Comscience2k View Post
    วิธีฝากรูปไว้กับ Google เพื่อใช้กับ WebBoard รูปไม่หาย ไม่ต้องง้อเว็บฝากรูปครับ

https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3892949
    ขอบคุณ คุณComscience2k สำหรับวิธีการดี ๆ ในการฝากรูปที่แนะนำไว้นะครับ

ตลอดทั้ง Project นี้ผมคงใช้รูปปลากรอบตามคำแนะนำนี้ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Originally posted by LipkiZ View Post
    ถ้ามีแพลนลง custom tank ใส่หม้อ บน ล่าง

ถ้าไม่มี ตั้ง VGA แล้วใส่หม้อ บน ข้าง

ถ้าไม่มีตัง ตัวใครตัวมัน

o11 dynamic คนเล่นเกลื่อนมากกกกก หาตัวอย่างที่ถูกใจแล้วจัดตามได้ไม่ยากครับ
    Originally posted by jammai View Post
    011 ง่ายครับ คนเล่นเยอะ

ตอนนี้เหมือนมี 011 xl มาแล้วด้วยนี่ อันนั้นยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่
    ง่าย ๆ หละครับดีแล้ว ผมความสามารถยังน้อยนัก อย่าให้ต้องเจอของยากเลยครับ

ตังก็ไม่ค่อยจะมีด้วยครับ แต่อย่าเพิ่ง ตัวใครตัวมัน อยู่ช่วย ๆ แนะนำกันก่อนคร๊าบบบ

Last edited by DartheLmo; 15 Dec 2019, 10:32:29. Reason: รูปหายจ้า

Comment

• Project Commia ตอนที่ 2

มาเริ่มตอนที่ 2 ต่อกันเลย พอดีว่ากำลังขยันพิมพ์

หลังจากที่ได้ตกลงปลงใจ ไปสังกัดในสาย Soft Tube แล้วใน Project ตอนที่ 1

มาตอนนี้ เลือกบล็อค CPU กันต่อเลยดีกว่าครับ ว่าแต่จะตัวไหนจะเหมาะหละเนี้ย

สองตัวนี้ ระหว่างบล็อค จีน กะ บล็อคของ อิคึ จะมี 1 ตัวที่สอบผ่านในงานนี้

แงะ ออกมาดูด้านใน พอจะเห็นความเหมือน และความต่างบางอย่าง

ที่เหมือนกัน แบบบอกได้เลยว่า ใส่แทนกันได้เลยก็ Mounting Plate , Copper base

ส่วนที่ คล้าย ๆ แต่ใส่แทนกันไม่ได้ ก็ Jet Plate ส่วนที่ต่างกันเลยก็จะเป็น ในส่วนของ

Top และ ในส่วนของ Insert ซึ่งมีเฉพาะของ อิคึ ของ จีนจะไม่มี ตัว Insert

อ่อ O-ring ก็จะต่างกัน 1 MM. ของอิคึ จะยาวที่ 57 ส่วนของจีน จะยาวที่ 56

ดูกันให้ชัด ๆ ครับ อันนี้คอนเฟิร์มเลยว่า ใส่แทนกันได้เลย สำหรับ Copper base

เอาเป็นว่า ทำมีเผลอวางสลับที่ อาจมีประกอบพลาดได้กันเลยทีเดียว

Mounting Plate ชิ้นนี้ก็ใส่สลับกันได้เลยตามภาพครับ

ในความเหมือนที่ แตกต่าง สำหรับ Mounting Plate ที่เห็นใส่สลับแทนกันได้

ดูจากภายนอก ของจีน จะดูมีดีไซน์ กว่าของ อิคึ อยู่ซักหน่อย มีการฉลุลวดลาย

แต่ไม่สามารถใช้งานแทนกันได้ครับ เพราะหนาบาง ต่างกันอยู่ที่ 0.25 MM.

ของจีน จะบางกว่าของ อิคึ ถ้านำมาใส่สลับกัน ผลคือน้ำหนักบีบ O-ring ของจีน

จะบีบได้ลดลง อาจรั่วได้ !!! แต่ ๆ ๆ ๆ ในทางกลับกัน อิคึ เอา Mounting Plate

ของจีนไปใส่แทน จะเพิ่มน้ำหนักบีบลง O-ring ขึ้นอีกเล็กน้อย

จากที่พิจารณาแล้ว สำหรับบล็อค CPU ที่สอบผ่านในรอบนี้ คือ บล็อคจีน คร๊าบบบ

เนื่องจากมีไฟฟรุ้งฟริ้ง และMounting Plate ดูมีดีไซน์กว่า (แล้วจะแงะดูทำไม)

อันนี้ผมเดาว่าประสิทธิภาพ ก็น่าจะต่างกันเลยน้อย ในเรื่องของ Insert รีดน้ำที่ อิคึ

ตัว supremacy evo มี แต่บล็อคจีนไม่มี Insert รีดน้ำดังกล่าว

ประสิทธิภาพเดาว่า ก็น่าจะใกล้ ๆ กันกับตัว supremacy classic จะต่างก็คงแค่

ไม่กี่เปอร์เซน ในราคาที่ต่างกันเกือบ 400 เปอร์เซน แถมมีไฟฟรุ้งฟริ้งด้วย อันนี้

สำคัญมาก ฮ่า ๆ ๆ ๆ

Mounting Plate ถึงจะฉลุลวดลายมีดีไซน์แต่สีขาว ดูแล้วไม่ถูกโฉลกแม่หมอทักไว้

จัดไปย้อมสีซะใหม่ เป็นสีเงินแวววาบ โดนค่าย้อมไป 250 บาท สบายใจ

ค่าย้อมราคา 1 ใน 3 ของค่าบล็อค ตอนไปส่งย้อมเถ้าแก่ไม่อยู่ ลูกจ้างรับงานไว้

ผมก็นึกว่าไม่น่าจะกี่ตังเลยบอกให้ทำเลย ปรากฏว่าโดนค่า ลอกสีไปอีก 1 ดอก

เลยราคาสูงกว่าที่คิดไว้

ด้วยความเห่อMounting Plate ที่เพิ่งไปย้อมมาใหม่จัดใส่เลยทันที

เห่อครับ เลยใส่ไปซะเลย เขียน IN / OUT ไว้ด้วยกันจะหลงทาง เดี๋ยวย้อนศร

ขอจบการนำเสนอ Project Commia ตอนที่ 2 ไว้เพียงเท่านี้ก่อนครับ ไว้ถ้า

มีอัพเดต หรือขยันพิมพ์ อีกเมื่อไหร่ จะนำมาให้ช่วย ๆ กันวิจารณ์อีกนะครับ

วิจารณ์ได้ตาม ชอบเลยนะครับ ใจกว้างพอเปิดรับในทุกความคิดเห็นครับ

Last edited by DartheLmo; 15 Dec 2019, 10:43:26. Reason: รูปหายจ้า

Comment

• ว่าแล้วทำไมอ่านแล้วรู้สึกว่ามันคือ "คอมเมีย"

ถ้าจะเล่น Hard Tube ต้องปืนเป่าลมร้อนเท่านั้น ถ้าใช้ไดร์เป่าผมนี่น่าจะมี 20-30 นาทีล่ะ

แต่ถ้าปืนเป่าลมร้อน 2-3 นาทีก็ดัดได้แล้ว แต่อย่าใช้ความร้อนสูงนะ ไม่งั้นท่อมันจะยวบจนบิดงอแบบน่าเกลียด

ปืนเป่าลมร้อนใน shopee ถูก ๆ ก็มีนะ แถว ๆ 400 บาท ถ้าแค่เอามาดัดท่อเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่ได้เปิดนาน ๆ มันก็พอได้อยู่ล่ะครับ

ปล.ส่วนตัวไม่ชอบพวก custom tank เท่าไหร่ เพราะเหมือนมันบังคับให้เราต้องเดินทางน้ำแบบที่มันกำหนดมาให้ ไม่ได้ความคิดของตัวเองในการเดินทางน้ำสักเท่าไหร่นัก

แล้วทางน้ำเกือบทั้งหมดมันบังบอร์ด บังแรม ถอดแรมยาก ดูรก ๆ ยังไม่รู้
        Last edited by jammai; 14 Sep 2019, 07:32:08.

Comment

• Comment

• ภาพเก่า-เล่าใหม่

จากชุดปิดโม มาสายยาง มาท่อ

#สุดท้ายก็เก็บลงกรุไปแหละ

Comment

• สอบถามอีกทีนะครับ

1. ) มี 3 ตอน 2 ใบ + vga + cpu + ถังพัก 180mm
              ใช้น้ำ 500ml เพียงพอไหมครับ ?

2. ) คราบสี คราบตะกรัน ในบล็อก gpu เราแกะออก แล้วเช็ดออกได้ง่ายไหมครับ ?
              พอดีผมจะซื้อต่อ msi 1080ti seahawk ek

ขอบคุณครับ
              Last edited by taibkk; 15 Sep 2019, 19:28:09.

Comment

• 1. น้ำ 500 ml ไม่พอครับ น่าจะใช้ coolant ประมาณ 700-800 ml

2. ตะกรันน่าจะขัดยากอยู่นะ แล้วต้องถอดบล็อคออกมาล้าง มันถอดออกมายากอยู่นะ

ถ้าใช้ coolant ของมันก็ลดการเกิดตะกรันนะ แล้วก็มีข้อดีอีกหลาย ๆ อย่าง ที่ดีกว่าน้ำธรรมดาหรือน้ำกลั่น

ชุดน้ำในเครื่องราคาหลักหมื่น แต่งก coolant ราคาหลักร้อย มันไง ๆ อยู่นะ

3. แปะสติกเกอร์แบบนั้น ถ้าแกะซิงค์ออก ประกันขาดแน่นอนครับ
                Last edited by jammai; 15 Sep 2019, 07:12:14.

Comment

• Originally posted by taibkk View Post
                  สอบถามอีกทีนะครับ

1. ) มี 3 ตอน 2 ใบ + vga + cpu + ถังพัก 180mm
                  ใช้น้ำ 500ml เพียงพอไหมครับ ?

2. ) คราบสี คราบตะกรัน ในบล็อก gpu เราแกะออก แล้วเช็ดออกได้ง่ายไหมครับ ?
                  พอดีผมจะซื้อต่อ msi 1080ti seahawk ek

ขอบคุณครับ
                  1. ไม่พอครับ แต่ไม่เกิน 1 ลิตร
                  2. เช็ดออกไม่ง่ายครับ ลองใช้น้ำยาพวกบลัซโซ่ครับ ขัดเช็ดทั้งตัวอะคริลิก และตัวโลหะ จากนั้นล้างด้วยน้ำยาล้างจาน ทำประมาณ 2-3 รอบครับ ใหม่เอี่ยม

Comment

• Originally posted by leng818 View Post
                    1. ไม่พอครับ แต่ไม่เกิน 1 ลิตร
                    2. เช็ดออกไม่ง่ายครับ ลองใช้น้ำยาพวกบลัซโซ่ครับ ขัดเช็ดทั้งตัวอะคริลิก และตัวโลหะ จากนั้นล้างด้วยน้ำยาล้างจาน ทำประมาณ 2-3 รอบครับ ใหม่เอี่ยม
                    ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by ne-oo View Post
                      ภาพเก่า-เล่าใหม่

จากชุดปิดโม มาสายยาง มาท่อ

[ATTACH=CONFIG]4440034[/ATTACH]

#สุดท้ายก็เก็บลงกรุไปแหละ
                      สวยมากครับ

Comment

• โต๊ะว่าง ๆ จับมาลงในโต๊ะให้หมด

https://www.officemate.co.th/th/furr...426-ofma007330

Comment

• Originally posted by stormpark View Post
                          โต๊ะว่าง ๆ จับมาลงในโต๊ะให้หมด

https://www.officemate.co.th/th/furr...426-ofma007330

[ATTACH=CONFIG]4441819[/ATTACH]
                          งามเลิศในปฐพี

Comment

• รูปภาพ 6-8-62 23 59 50.jpg
                            Last edited by Fluke5599; 18 Sep 2019, 23:07:11.

Comment

• สวยงามกันทั้งนั้น

Comment

• Originally posted by Fluke5599 View Post

[ATTACH=CONFIG]4442050[/ATTACH]
                                tj 07 เคสในตำนาน ถ้าเขาทำออกมาอีก เป็นแบบฝาข้างกระจก คงจะดีไม่น้อย

Comment

Working...
                                X