Announcement

Collapse
No announcement yet.

Liquid Cooling Case Gallery ห้องแสดง เคสที่ระบายความร้อนด้วยของเหลว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by eurahara View Post
    สอบถามหน่อยครับพอดีมือใหม่จัดชุดน้ำปิด 2 ตอนมา เอาแผงหม้อน้ำติดเคสหน้า แล้วเอาพัดลมไว้หลังหม้อน้ำหันเข้าการ์ดจอมีผลอะไรไหมอะครับ
    เพราะเห็นส่วนใหญ่จะเอาพัดลมไว้หน้าเคส แล้วหม้อน้ำอยู่หลังพัดลมอะครับ
    [ATTACH=CONFIG]4451711[/ATTACH]
    พัดลมหม้อน้ำผิดด้านครับ
    ส่วนตัวแนะนำเป่าอัดให้ลมเข้าเคสครับ เดี๋ยวตัวหลัง+ตัวบนมันดูดออกเอง

Comment

• ยังปกติดี

Comment

• ลองตัดแผ่น อคริลิค ปิดรอบเคส Core p3 กันฝุ่นแต่ร้อนเหมือนเตาอบเลยครับ ถ้าใส่พัดลมเพิ่ม ควรเจาะเพิ่มตรงไหนดีครับผม

Comment

• Originally posted by prombunglam View Post
          ลองตัดแผ่น อคริลิค ปิดรอบเคส Core p3 กันฝุ่นแต่ร้อนเหมือนเตาอบเลยครับ ถ้าใส่พัดลมเพิ่ม ควรเจาะเพิ่มตรงไหนดีครับผม

ติดด้านบน

Comment

• ภาคจ่ายไฟก้อร้อนไม่ใช่เล่นนะ

Comment

• ^^ผมว่าเอาพัดลมเป่าหม้อน้ำไปไว้ด้านหลังให้ลมภายนอกอัดเข้าน่าเย็นครับ เพราะปิดรอบแบบนั้นภายในมีแต่ลมร้อน

Comment

• น้ำปิดสักพักครับ

Comment

• Comment

• วันนี้ไปถอยอุปกรณ์มาใหม่ จากโฮมโปรครับ เอามาอวดนิดนุง

ยี่ห้อเดิมที่ใช้ทนมาก ใช้มา 10 ปี+ ของ RYOBI แต่ตอนนี้ร้อนน้อยกว่าไดร์เป่าผมซะอีก ตายในหน้าที่พังคามือครับ เลยกะจะไปซื้อยี่ห้อเดิม แต่พอเห็นราคาแล้วหน้ามืด เลยเอา Zinsano ตัวนี้มาแก้ขัดไปก่อน 700 ก่าบาท

แต่ผมเดินสายยางเกือบเสร็จหมดแล้วนะเนี้ย แบบนี้เดี๋ยวต้องประยุกต์เป็นรูปแบบพิสดาร รอลูกเปิดเทอมแปปค่อยลุยต่อ

Comment

• มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ วิธีเปลี่ยนถ่ายนํ้า ทำอย่างไรครับ หาดูตามยูทูปไม่มีเลย
                      และอีกอย่างหม้อ 2ตอนใช้น้ำกี่ลิตรครับ
                      Last edited by banamu7; 29 Oct 2019, 08:27:55.

Comment

• Originally posted by banamu7 View Post
                        มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ วิธีเปลี่ยนถ่ายนํ้า ทำอย่างไรครับ หาดูตามยูทูปไม่มีเลย
                        และอีกอย่างหม้อ 2ตอนใช้น้ำกี่ลิตรครับ
                        ทำก๊อกไว้เดรนน้ำทิ้ง ปกติผมเดรนทิ้ง 3-6 เดือน ครั้ง

2 ตอน tank จุเท่าไหร่หละ ถ้าแทงค์ทั่วไป เตรียมไว้ 1 ลิตร เหลือๆ เลย

Comment

• แท็ง ขนาด 19 ซม. เดรนน้ำทิ้ง อยู่ตรงไหนครับ มีรูปไหมครับ กำลังสั่งของจากลาซาด้า

Comment

• Originally posted by banamu7 View Post
                            มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ วิธีเปลี่ยนถ่ายนํ้า ทำอย่างไรครับ หาดูตามยูทูปไม่มีเลย
                            วิธีเปลี่ยนถ่ายนํ้า โดยปกติในระบบ ควรที่จะมีก๊อก หรือ ปลั๊กอุดสำหรับถ่ายน้ำ ไว้ใช้ถ่ายน้ำในถัวพักออกครับ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรเพราะบางทีมีแล้วก็ไม่สวยดูเกะกะตา ให้หาสายยางมาดูดออกจากถังพักเอาอาจนำมาต่อกะไซริง (syringe) อันใหญ่ ๆ แล้วค่อย ๆ ดูดออก อันนี้ก็จะจัดการน้ำในถังพักได้

ส่วนน้ำที่ค้างในชิ้นส่วนอื่น ๆ "หลังจากถ่ายน้ำในถังพักออกแล้ว" เช่น พวก บล็อก/หม้อน้ำ/ค้างในสาย สำหรับผม มี 2 วิธี ครับ

วิธีที่ 1 วิธีคนขยัน รื้อออกมาสิครับ ทีละชิ้นนำมาเทน้ำออก แกะล้างกันไปตามวิถีคนมีเวลา

วิธีที่ 2 วิธีคนขี้เกียจ (เช่นผม) หรือเรียกให้ดูดี วิธีคนมีเวลาน้อย ใช้เครื่องดูดฝุ่นรุ่นที่สามารถดูดน้ำได้ ให้ ปลดท่อ/สาย ออกแล้วเอาเครื่องดูดออกเลยครับรับประกันหมดเกลี้ยงไม่มีเหลือ พวกบล็อกต่าง ๆ ก็สามารถหาล้างได้ เตรียมน้ำสะอาดมาซัก 4-6 ลิตรนำสายด้านน้ำออกบล็อก จุ่มลงน้ำที่เตรียมไว้ ปลายสายด้านน้ำเข้าบล็อกอีกด้านใช้เครื่องดูดย้อนทางน้ำออกได้เลยครับ ที่ตัน ๆ หายเกลี้ยง

อธิบายวิธีที่ 1 สั้น ๆ ส่วน วิธีที่ 2 ร่ายยาวเลย เพราะผมถนัดแบบวิธี คนขี้เกียจ เฮ้ย !! วิธีคนมีเวลาน้อย จบงานไวไม่ต้องถอดอุปกรณ์ในเวลาไม่เกิน 20 นาที

Originally posted by banamu7 View Post
                            ปริมาณน้ำยาที่ใช้ แต่ละเครื่องใช้ไม่เท่ากันนะครับ แล้วแต่อุปกรณ์ของแต่ละคนขนาดความจุน้ำจะไม่แน่นอน แต่ส่วนใหญ่จะไม่เกิน 1 ลิตรครับ
                            แต่ก็มีบางเครื่อง เช่นเครื่องคอมเมีย ที่ผมทำใช้น้ำยา 1.2 ลิตร เรียกได้ว่าซวยมาก เปลืองค่าน้ำยา แนะนำว่าให้หลังถ่ายน้ำยาออกแล้วให้ไปหาน้ำ RO ที่กดตามตู้ลิตรละบาท/ 2 บาท นั้นแหละครับ ลองตวงแล้วทดลองใส่ดูก่อนว่าเครื่องมีความจุน้ำเท่าไหร่ แล้วค่อยถ่ายน้ำ RO ทิ้ง ที่แนะเป็นน้ำ RO เพราะความบริสุทธิ์น้อง ๆ น้ำกลั่น เลยครับในราคาประหยัดกว่าน้ำกลั่น สิบเท่าตัว

Comment

• Originally posted by DartheLmo View Post
                              วิธีเปลี่ยนถ่ายนํ้า โดยปกติในระบบ ควรที่จะมีก๊อก หรือ ปลั๊กอุดสำหรับถ่ายน้ำ ไว้ใช้ถ่ายน้ำในถัวพักออกครับ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรเพราะบางทีมีแล้วก็ไม่สวยดูเกะกะตา ให้หาสายยางมาดูดออกจากถังพักเอาอาจนำมาต่อกะไซริง (syringe) อันใหญ่ ๆ แล้วค่อย ๆ ดูดออก อันนี้ก็จะจัดการน้ำในถังพักได้

ส่วนน้ำที่ค้างในชิ้นส่วนอื่น ๆ "หลังจากถ่ายน้ำในถังพักออกแล้ว" เช่น พวก บล็อก/หม้อน้ำ/ค้างในสาย สำหรับผม มี 2 วิธี ครับ

วิธีที่ 1 วิธีคนขยัน รื้อออกมาสิครับ ทีละชิ้นนำมาเทน้ำออก แกะล้างกันไปตามวิถีคนมีเวลา

วิธีที่ 2 วิธีคนขี้เกียจ (เช่นผม) หรือเรียกให้ดูดี วิธีคนมีเวลาน้อย ใช้เครื่องดูดฝุ่นรุ่นที่สามารถดูดน้ำได้ ให้ ปลดท่อ/สาย ออกแล้วเอาเครื่องดูดออกเลยครับรับประกันหมดเกลี้ยงไม่มีเหลือ พวกบล็อกต่าง ๆ ก็สามารถหาล้างได้ เตรียมน้ำสะอาดมาซัก 4-6 ลิตรนำสายด้านน้ำออกบล็อก จุ่มลงน้ำที่เตรียมไว้ ปลายสายด้านน้ำเข้าบล็อกอีกด้านใช้เครื่องดูดย้อนทางน้ำออกได้เลยครับ ที่ตัน ๆ หายเกลี้ยง

อธิบายวิธีที่ 1 สั้น ๆ ส่วน วิธีที่ 2 ร่ายยาวเลย เพราะผมถนัดแบบวิธี คนขี้เกียจ เฮ้ย !! วิธีคนมีเวลาน้อย จบงานไวไม่ต้องถอดอุปกรณ์ในเวลาไม่เกิน 20 นาที

ปริมาณน้ำยาที่ใช้ แต่ละเครื่องใช้ไม่เท่ากันนะครับ แล้วแต่อุปกรณ์ของแต่ละคนขนาดความจุน้ำจะไม่แน่นอน แต่ส่วนใหญ่จะไม่เกิน 1 ลิตรครับ
                              แต่ก็มีบางเครื่อง เช่นเครื่องคอมเมีย ที่ผมทำใช้น้ำยา 1.2 ลิตร เรียกได้ว่าซวยมาก เปลืองค่าน้ำยา แนะนำว่าให้หลังถ่ายน้ำยาออกแล้วให้ไปหาน้ำ RO ที่กดตามตู้ลิตรละบาท/ 2 บาท นั้นแหละครับ ลองตวงแล้วทดลองใส่ดูก่อนว่าเครื่องมีความจุน้ำเท่าไหร่ แล้วค่อยถ่ายน้ำ RO ทิ้ง ที่แนะเป็นน้ำ RO เพราะความบริสุทธิ์น้อง ๆ น้ำกลั่น เลยครับในราคาประหยัดกว่าน้ำกลั่น สิบเท่าตัว
                              ขอบคุณครับคงต้องสั่งวาวเพิ่ม

Comment

• สอบอีกนิดครับ

ผสมกับน้ำกลั่นได้เลยใช่ไหม
                                เทียบกับ XSPC ECX ULTRA Concentrate ตัวไหนดี
                                Last edited by banamu7; 2 Nov 2019, 09:35:11.

Comment

Working...
                                X