Announcement

Collapse
No announcement yet.

Liquid Cooling Case Gallery ห้องแสดง เคสที่ระบายความร้อนด้วยของเหลว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลิงค์ดูไม่ได้ครับ ^^

Comment

• แก้ไขละครับ
      และตอนนีีติดปัญหาหนึ่ง
      https://www.jib.co.th/web/product/re...-M--IRON-GRAY-
      ซื้อหม้อ 2ตอนบางมาติดไม่ได้ท่านใดมีวิธีไหมหรือต้องวางด้านบนนอกเคส

Comment

• ผสมน้ำกลั่นได้เลยครับ แต่หาน้ำกลั่นดี ๆ หน่อยนะครับ

ส่วนอันไหนดีกว่ารอท่านอื่นมาตอบครับ เพราะผมไม่เคยใช้พวกนี้เลย

Comment

• Originally posted by banamu7 View Post
          สอบอีกนิดครับ

ผสมกับน้ำกลั่นได้เลยใช่ไหม
          เทียบกับ XSPC ECX ULTRA Concentrate ตัวไหนดี
          Mayhems ตัวในภาพที่คุณ banamu7 สอบถามมาตัวนี้ ไม่ใช่ Coolant นะครับ มันคือสีย้อม Coolant ไว้ใช้สำหรับเติมเพื่อย้อมสี เช่นว่า เดิมใช้ Coolant ของ Mayhems อยากได้สีแปลก ๆ แบบไม่ซ้ำใคร ที่ไม่มีขายสำเร็จรูปในท้องตลาด ก็ต้องนำสีย้อมพวกนี้ไปเติมมิกสีตามชอบ

ส่วน XSPC ECX ULTRA Concentrate ตัวนี้เป็น Coolant ชนิดเข้มข้น ขนาด 100ml. ต้องนำมาเจือจางกับน้ำกลั่น 900ml. ก็จะได้เป็นน้ำยา Coolant พร้อมใช้งาน 1 ลิตร ครับ

ถ้าถามว่าแบรนด์ไหนดีกว่ากัน อันนี้ตอบยากแล้วแต่คนชอบ แต่กระแสเสียงในโลกออนไลน์เทคะแนนมาทาง Mayhems ค่อนข้างเยอะ เดาว่าของผลิตในอังกฤษ ก็น่าจะมีการ QC ผลิตภัณฑ์ที่มีมาตรฐานสูง ผมเดาเอานะเรื่องนี้ฟันธงยากครับ
          Last edited by DartheLmo; 2 Nov 2019, 19:02:58. Reason: แก้คำผิด

Comment

• XSPC ECX ULTRA Concentrate ตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ปัจจุบันก็ Ok ยังไม่เจอปัญหาใด ๆ เด่วรอบหน้าผมจะทดลอง Bykski B-Fury ตัวนี้เป็น Concentrate เหมือนกัน 250ml. ถ้าได้ลองแล้วได้ผลยังไงเวิร์คหรือไม่เวิร์ค ตรงไหนเด่วมาเล่าต่อกันอีกทีครับ

Comment

• Comment

• กำลังจะเดินทางน้ำใหม่ ซื้อของมาแล้ว รอมาส่ง

Comment

• รอชมครับ

Comment

• Project Commia ตอนที่ 3

มาเข้าสู่ Commia ตอน 3 กันเลยครับ หายไปนานไม่ใช่ว่า ไม่ว่าง หรือติดงานอะไร

มัวแต่เล่นกะลูก + ขี้เกียจพิมพ์ เป็นเหตุ (ฮ่า ๆ )

จากตอนที่ 2 ที่เห่อ ทำการติดตั้งบล็อค CPU จีนไปเป็นที่เรียบร้อย แผนการที่คิด ๆ

ไว้ในหัวตอนแรกคือ กะว่าจะจัดแค่ CPU อย่างเดียว เพราะปกติ คุณเมีย เค้าจะใช้งาน

จำพวกโปรแกรม Office เป็นหลัก หนัก ๆ ไปที่ Excel / Word เทือก ๆ นี้

ที่เหลือก็จะมีพวก เว็บเบราว์เซอร์ อย่าง Google Chrome / Firefox วัน ๆ

ก็ใช้อยู่เท่านี้ วน ๆ ไป เลยกะว่าจะใช้ GPU Onboard

แต่จากที่คุณ LipkiZ เกริ่นไว้ว่า

Originally posted by LipkiZ View Post
                    ถ้ามีแพลนลง custom tank ใส่หม้อ บน ล่าง

ถ้าไม่มี ตั้ง VGA แล้วใส่หม้อ บน ข้าง

ผมเห็นด้วยกับคุณ jammai ที่ว่า custom tank ไม่น่าจะเวิร์คแลไม่มีอิสระในการจัดวาง

Originally posted by jammai View Post

ปล.ส่วนตัวไม่ชอบพวก custom tank เท่าไหร่ เพราะเหมือนมันบังคับให้เราต้องเดินทางน้ำแบบที่มันกำหนดมาให้
                    งั้นก็ต้องไปตามหลักสูตร จับตั้ง VGA แต่ก็นะ ผมกะจะไม่มี VGA อีก งั้นคงต้องเปลี่ยนแผน ไปหา

VGA มาใส่เพิ่มตามหลักสูตร o11 dynamic แล้วก็จับมันตั้งซะ

เลยไปหาดูมือสองที่ปล่อยอยู่ในบอร์ดตลาด OCZ นี่หละครับ แล้วก็ไปได้ตัวนี้มาครับ

ได้ VGA มาแล้วก็ไปจัด บล็อคมาใส่ แน่นอนว่างานนี้ จีน แท้ ๆ ไม่มีฝรั่งแจม

เป็นบล็อคสัญชาติจีน (รอของนานโครต) จากค่ายหมาบ้า Bykski ที่สำคัญมี

ไฟฟรุ้งฟริ้ง ติดมาด้วย

Last edited by DartheLmo; 15 Dec 2019, 10:49:45. Reason: รูปหายจ้า

Comment

• Project Commia ตอนที่ 4

Commia ตอน 4 จับมันตั้งซะ !!!

ลุยต่อ ตอนที่ 4 เลย ยังขยันพิมพ์ติดพันอยู่ หลังจากได้ VGA + Block มาแล้ว

งานต่อมาคือต้องจับมาตั้งซะ

แต่อย่างที่คุณ taibkk ว่าไว้ ออกแนวเปลือง ๆ

Originally posted by taibkk View Post
                      ใช่ครับ แนวทางเยอะดี

ผมเองก็เลือก ดูดล่าง เป่าออกบน

เรื่องตั้ง vga คงไม่เอา 555 เปลือง

งั้นต้องหาหนทางในการลดค่าใช้จ่าย โดยการซื้อเฉพาะ Riser Cable ที่เหลือ DIY

เล็งหาวัสดุในคลังแสงที่บ้าน เจอแผ่นอลูมิเนียมขนาดหนากำลังพอเหมาะสำหรับงาน

จัดการงานร่างแบบลงบนวัสดุเลย ไม่ต้องลงกระดาษลดจำนวนการตัดไม้ทำลายป่า

ตัด ๆ เคาะ ๆ ทุบ ๆ ตะไบ ๆ รัว ๆ ได้ออกมาหน้าตาประมาณนี้

เพิ่มเติมตัวประคองอีก 1 ชิ้น ไม่งั้นงานนี้มีแอ่น การ์ด+บล็อค น้ำหนักแยะม๊วกกก

ติดตั้งตัวประคอง VGA พร้อม ปั๊ม DDC จากจีนแท้ ๆ ซึ่งแน่นอนว่าขาดไม่ได้

ปั๊มตัวนี้มาพร้อมไฟฟรุ้งฟริ้ง ฮ่า ๆ

ได้อาศัย ขาเหล็กที่ใช้วางปั๊ม ยึดตัวประคอง VGA ไปด้วย คุ้มค่าในขาเดียว ฮ่า ๆ

สำหรับ DDC จีนตัวนี้ มีผลการเทส Flow แบบบ้าน ๆ ของผมผลออกมาน่าแปลกใจมาก

ทำ Flow สูงสุดได้อยู่ที่ 1,431 L/H โอเวอร์สเปคฝุด ๆ ผู้ผลิตระบุมาแค่ 960 L/H

เรียกได้ว่า น้อง ๆ SC1000 เลยทีเดียว

ตอนแรกผมก็นึกว่า Flow Meter จะแสดงค่าผิดเพี้ยน เลยลองเอา D5 มาลองต่อเทสดู

ปรากฏว่า D5 ได้ค่า Flow สูงสุดผลออกมาใกล้เคียงตามสเปคผู้ผลิตที่ 1,312 L/H

สลับ DDC ตัวเดิมกลับไปเทสอีกรอบ ได้ผลเหมือนเดิมสูงสุดที่ 1,431 L/H และทดสอบ

ไปยาว ๆ อีก 1 ช.ม. Flow ไม่ดรอปลง ที่สำคัญไม่ร้อนแบบ DDC ฝรั่งบางรุ่น ปั๊มแค่อุ่น ๆ

เท่านั้นผลที่นำมาให้ชมนี้ ผมไม่ได้ต้องการสร้างกระแสใด ๆ เพียงแค่เห็นแล้วรู้สึกประหลาดใจ

เลยนำมาแชร์ข้อมูลให้ได้ทราบกัน โปรดใช้วิจารณญาณของแต่ละท่านครับ

Last edited by DartheLmo; 15 Dec 2019, 11:24:50. Reason: รูปหายจ้า

Comment

• ^
                        ^
                        รูปไม่ขึ้นครับ ^^

ลองเดินทางน้ำใหม่ การ์ดจอแนวตั้ง แต่เคสไม่ค่อยเอื้ออำนวย

การ์ดเสียงมันขวางทางน้ำ เดินท่อยาก เดินท่อตามรูป มันดันกระจกเคส กลัวกระจกแตก

แถมเปลี่ยนถ่ายน้ำยาก ของเก่าตอนเปลี่ยนน้ำมันไล่อากาศออกจากรูที่สต็อปปิดไว้ได้ เปลี่ยนถ่ายง่ายมาก ๆ

ขอกลับเป็นแบบเดิมก่อนดีกว่า เดี๋ยวนึกไอเดียออกและมีเวลาทำ ค่อยทำใหม่ครับ

Last edited by jammai; 15 Dec 2019, 07:28:15.

Comment

• แนะนำอัพที่เวบ imgur.com ก็ดีครับ
                          ยังไม่เคยมีปัญหา

ของผมยังใช้สายยางอยู่เลย เพราะสลับ cpu ไป-มาบ่อย
                          ไว้รอบล็อกการ์ดจอ ว่าจะลงท่อแข็ง

Comment

• Originally posted by jammai View Post
                            ^
                            ^
                            รูปไม่ขึ้นครับ ^^

ลองเดินทางน้ำใหม่ การ์ดจอแนวตั้ง แต่เคสไม่ค่อยเอื้ออำนวย

การ์ดเสียงมันขวางทางน้ำ เดินท่อยาก เดินท่อตามรูป มันดันกระจกเคส กลัวกระจกแตก

แถมเปลี่ยนถ่ายน้ำยาก ของเก่าตอนเปลี่ยนน้ำมันไล่อากาศออกจากรูที่สต็อปปิดไว้ได้ เปลี่ยนถ่ายง่ายมาก ๆ

ขอกลับเป็นแบบเดิมก่อนดีกว่า เดี๋ยวนึกไอเดียออกและมีเวลาทำ ค่อยทำใหม่ครับ

ขอบคุณ คุณ jammai มากครับที่ช่วยมาแจ้ง

ทำการแก้ไขแล้วครับลืมเช็คให้แชร์ไว้ กลายเป็นผมเห็นอยู่คนเดียว

แล้วตัวการ์ดจอถอย ลงหลังไปก็ไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ คือการ์ดเสียง ยันหลังไว้อยู่แบบนั้น

สงสัยถ้าจะตั้งจริง ๆ คงต้องไปหายสาย Riser มาช่วยขยับตำแหน่งการ์ดเสียงอีกเส้น

Originally posted by taibkk View Post
                            แนะนำอัพที่เวบ imgur.com ก็ดีครับ
                            ยังไม่เคยมีปัญหา

ของผมยังใช้สายยางอยู่เลย เพราะสลับ cpu ไป-มาบ่อย
                            ไว้รอบล็อกการ์ดจอ ว่าจะลงท่อแข็ง
                            ขอบคุณ คุณ taibkk ที่ช่วยแนะนำ ครับ

Comment

• เห็นภาพแล้วครับ flow meter นั่น ผมกำลังจะสั่งพอดี มันลดราคาวันสุดท้ายเมื่อวาน

แบบไม่มีไฟเหลือ 900กว่ารวมส่ง ลืมกด ปีใหม่น่าจะลดอีกนะ

น่าจะถอยไม่ได้นะครับ มันติดตรงทางน้ำเข้าออก
                              Last edited by jammai; 15 Dec 2019, 12:15:19.

Comment

• Originally posted by jammai View Post
                                เห็นภาพแล้วครับ flow meter นั่น ผมกำลังจะสั่งพอดี มันลดราคาวันสุดท้ายเมื่อวาน

แบบไม่มีไฟเหลือ 900กว่ารวมส่ง ลืมกด ปีใหม่น่าจะลดอีกนะ

น่าจะถอยไม่ได้นะครับ มันติดตรงทางน้ำเข้าออก
                                อ๋อ Flow meter ตัวนี้ผมซื้อตรงจาก บ. ผู้ผลิต ผ่านเข้ามาทาง shipping ของทางร้านคุณเมียผมอีกทีครับ เบ็ดเสร็จแล้ว ได้มาที่ 800 นิด ๆ

แต่ตอนนี้ผมไปเจอใน LAZ ถูกกว่าที่ผม Ship เข้ามาเองซะอีกครับเห็นแล้วเจ็บใจยิ่งนัก

แต่ถ้าคุณ jammai ยังสนใจอยู่ ผมขออนุญาตชี้เป้าให้ครับ ส่องตามลิงค์ด้านล่างนี้ได้เลยนะครับ

https://s.**************/s.ZB9a3

https://s.**************/s.ZBLUq

มี 2 เจ้าครับ ราคาต่างกันเล็กน้อย เลือกตามชอบได้เลยครับ

แก้ไขเพิ่มเติม เหมือนทางเวปจะไม่ให้ลงลิงค์ ขึ้นเป็น ***** ซะงั้น ตรงที่ขึ้น ***** ให้พิมพ์ไปว่า

lazadaจุดcoจุดth แทนลงไปนะครับ

Last edited by DartheLmo; 15 Dec 2019, 12:59:34. Reason: เพิ่มข้อความ

Comment

Working...
                                X