overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ช่วยผมด้วยครับ ไมมันช้าจัง

OverclockZone Member evolution5's Avatar
    Sukhumwit , Silom, Bangrak

Default ช่วยผมด้วยครับ ไมมันช้าจัง

ก่อนอื่นขอเกริ่น สเป็กอีแก่ผมก่อนนะครับ แล้วช่วยผมวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ

mb : p4s333/c (sound on board)
    cpu : p4 1.7
    ram : ddr 1gb (512/400, 256/400, 256/266)
    vga : agp fx5500 256mb/128bit
    hd : 40gb seagate buffer 2m

คือผมโหลดบิต แล้วเวลาฟังเพลงมันกระตุกครับ หรือถ้าทำงาน 2-3 โปรแกรม ก็ช้ามากครับ
    เช่น ie + winamp + bit torrent ซึ่งผมคิดว่าสเป็กประมาณนี้น่าจะรองรับการทำงานแบบนี้ได้อ่ะครับ ไม่ได้ใช้พวก photoshop ไม่ได้ใช้โปรแกรมกราฟฟิกเลย แต่ทำไมมันกระตุกครับ

ข้อสงสัยของผม
    1. หรือว่า mb ผมรองรับบัส 333 แต่ผมไปใส่บัส 400 แถมผสม 266 เข้าไปอีก (แต่ก่อนหน้านี้มีสมาชิกหลายท่านบอกว่าใส่บัส 400 ไปเลย ซื้อก็ถูกกว่า แล้วก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหา เพียงแต่บอร์ดมันรับ 333 บัสก็จะวิ่งแค่ 333

2. หรือว่ามี hd บางชิ้นมีปัญหาครับ งงมาก

3. หรือว่าช้าที่ hd เพราะรุ่นมันเก่า buffer น้อย

ปล.ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมฯเท่าไรอ่ะคับ อยากให้สมาชิกท่านที่มีประสบการ์ณ ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
    OverclockZone Member evolution5's Avatar

เอ่อ จะไม่มีใครใจดีมาช่วยผมเลยหรอครับเนี่ย
    OverclockZone Member sorotbug's Avatar

BUS 266 ครับ ตัวช้าสุดมันหน่วงมากๆ

แนะนำว่า ไช้แค่ 512 + 256 ก็พอครับ เหลือๆ

หรือไปซื้อ 512 มาอีกตัวก็ได้ครับ ตอนี้ แรม ถูก
    User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

คงไม่เกี่ยวกับแรม ดูความจุฮาร์ดิกไกล้เต็มหรือเปล่า ใช้disk cleanup ดูบ้างนะครับ
    OverclockZone Member cliff123's Avatar

หัด ลบ temp มั้ง นะน้อง เอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ลองเครีย รีจิสทรี ปิดสกีนบูต ปิดเซอวิสที่ไม่จำเป็นแบบพวกเซกคิวริตี้เซนเตอร์ 9ล9 (เพราะมันกินแรม) ปรับไช้หน้าจอที่ความละเอียดสีไม่สูง การไช้โปรแกรมถ้าเวอร์ชั่นเก่าไช้ดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนไปไช้ตัวไหม่ไห้มันกินสเปคก็ได้ครับ 9ล9
    Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by evolution5 View Post
    ก่อนอื่นขอเกริ่น สเป็กอีแก่ผมก่อนนะครับ แล้วช่วยผมวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ

mb : p4s333/c (sound on board)
    cpu : p4 1.7
    ram : ddr 1gb (512/400, 256/400, 256/266)
    vga : agp fx5500 256mb/128bit
    hd : 40gb seagate buffer 2m

คือผมโหลดบิต แล้วเวลาฟังเพลงมันกระตุกครับ หรือถ้าทำงาน 2-3 โปรแกรม ก็ช้ามากครับ
    เช่น ie + winamp + bit torrent ซึ่งผมคิดว่าสเป็กประมาณนี้น่าจะรองรับการทำงานแบบนี้ได้อ่ะครับ ไม่ได้ใช้พวก photoshop ไม่ได้ใช้โปรแกรมกราฟฟิกเลย แต่ทำไมมันกระตุกครับ

ข้อสงสัยของผม
    1. หรือว่า mb ผมรองรับบัส 333 แต่ผมไปใส่บัส 400 แถมผสม 266 เข้าไปอีก (แต่ก่อนหน้านี้มีสมาชิกหลายท่านบอกว่าใส่บัส 400 ไปเลย ซื้อก็ถูกกว่า แล้วก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหา เพียงแต่บอร์ดมันรับ 333 บัสก็จะวิ่งแค่ 333

2. หรือว่ามี hd บางชิ้นมีปัญหาครับ งงมาก

3. หรือว่าช้าที่ hd เพราะรุ่นมันเก่า buffer น้อย

ปล.ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมฯเท่าไรอ่ะคับ อยากให้สมาชิกท่านที่มีประสบการ์ณ ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
    มันประกอบไปด้วยหลาบปัจจัยครับ

1 cpu มันอาจจะเริ่มช้าไปแล้ว ทำให้ประมวลผมช้าหน่อย ครับ
    2 แรมทั้งระบบ วิ่งที่ 266 นะครับ จะวิ่งตามตัวที่ต่ำที่สุดครับ ลองถอด 266 ออกดูอาการก่อนนะครับ
    3 เคช HDD ไม่มีผมมากครับ 2m พอครับ เครื่องเก่าผม ก็40G 2M ลื้นครับ
    4 ลอง ดีเฟรค ดูครับ

จริงถ้าโปรแรมเดียวไม่ช้า หลายๆโปรแกรมช้า ก็คงจะเป็นไปตามสภาพอายุครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    มันประกอบไปด้วยหลาบปัจจัยครับ

1 cpu มันอาจจะเริ่มช้าไปแล้ว ทำให้ประมวลผมช้าหน่อย ครับ
    2 แรมทั้งระบบ วิ่งที่ 266 นะครับ จะวิ่งตามตัวที่ต่ำที่สุดครับ ลองถอด 266 ออกดูอาการก่อนนะครับ
    3 เคช HDD ไม่มีผมมากครับ 2m พอครับ เครื่องเก่าผม ก็40G 2M ลื้นครับ
    4 ลอง ดีเฟรค ดูครับ

จริงถ้าโปรแรมเดียวไม่ช้า หลายๆโปรแกรมช้า ก็คงจะเป็นไปตามสภาพอายุครับ
    ผมใช้ HD Tune สแกนแล้ว และก็พบว่า HD ผมมี bad 1จุด อาจจะเป็นที่ตรงนั้นหรือป่าวคับ
    Last edited by evolution5; 13 Oct 2007 at 14:42:59.
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by evolution5 View Post
    ผมใช้ HD Tune สแกนแล้ว และก็พบว่า HD ผมมี bad 1จุด อาจจะเป็นที่ตรงนั้นหรือป่าวคับ
    ขอโทษที ผมตอบอะไร ผิดไปครับ คือไม่รู้จริงๆ ครับ

ข้อที่ 1 สันนิฐานจาก ความเร็ว CPU ที่เริ่มจะรองรับ การทำงานหลายๆอย่างไม่ไหว นี้เป็นคำตอยจากการ สันนิฐาน ข้อ1

ข้อที่ 2 สันนิฐาน จากแรมทั้ง 3 ที่มีความเร็วบัสไม่เท่ากันครับ จริงคิดว่าอาจจะหน่วงที่ตัว 266 ครับ

ข้อที่ 3 เรื่อง ๆเคช ผมตั้งจะจะบอกว่า ประเด็นนี้ไม่น่าใช่ปัญหา เพราะ ที่บ้านผมก็มีตัวนี้อยู่ แต่อยู่ในเครื่องที่มัน รุ่นปัจจุบัน ก็ใช้ได้ดี

ข้อที่ 4 เป็นวิธีที่ผม แนะนำให้ลองทำดอาจจะได้ผล

ทั้งหมดนี้ คือสิ่งที่ผมพยามบอกท่าน และไม่รู้ว่า ผมได้ไปว่าท่านตรงใหน (ขอความกรุณาอย่ามาต่อว่ากันเลยครับ ผมเชื่อว่าคนที่เกิดปัญหา ทุกคนเครียด) ซึ้ง ยินดีจะขอโทษหากคำพูดใดของผมเป็นการไปว่าท่าน

และหาย HDD มี BAD อาจจะเป็นสาเหตุ 1 ที่ทำให้ระบบช้าลง เพราะ เวลา HDD หมุนเพื่อหาข้อมูลหาก เจอ BAD มันจะค้าง ที่ HDD ตรงนั้นโดยธรรมชาติ ลองใช้ LOW LEVERL FORMATดู อาจจะหาย ถ้าไม่หาย ก็ต้องเครม หรือเปลื่ยนใหมครับ

ตั้งแต่ผมอยู่ในเวปนี้ มา ไม่เคย ตอบคำถามโดยใช้คำพูดแบบ ว่า หรือทับถมไคร แม้แต่ครั้งเดียวครับ อาจมีล้อเล่นกันบ้างกัยคนที่สนิทๆ เท่านั้นครับ

ไงก็ชี้แจผมด้วยนะครับ ผมยินดีขอโทษเสมอ ครับ

ลบทำไมครับ (ขอความกรุณาอย่ามาต่อว่ากันเลยครับ ผมเชื่อว่าคนที่เกิดปัญหา ทุกคนเครียด)
    ผมยังข้องใจอยู้เลย สำหรับข้อความนี้
    ชี้แจงผมด้วย
    Last edited by wikorn; 13 Oct 2007 at 15:03:30.
    OverclockZone Member Alexis's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ลบทำไมครับ (ขอความกรุณาอย่ามาต่อว่ากันเลยครับ ผมเชื่อว่าคนที่เกิดปัญหา ทุกคนเครียด)
    ผมยังข้องใจอยู้เลย สำหรับข้อความนี้
    มันยาวกว่านี้ไม่ใช่หรอพี่ เอามาลงให้หมดดิ คือผมไม่เข้าใจ พี่วิกร เขาก็ไม่เคยว่าใครนะครับ

ใครขอความช่วยเหลือเขา เขาก้อช่วยเต็มที่เท่าที่เขาช่วยได้ จากที่ผมรุ้จักพี่เขามา

คุณevolution5มาทำแบบนี้ผมว่าไม่ถูกนะเพราะที่ผมอ่านมาพี่เขาไปว่าอะไรคุณตรงไหนผมก็ยัง งง

อ๋อ ชี้แจงได้ครับ ทีแรกผมดูรูปข้างล่าง เวลาคุณตอบกระทู้ แล้วรู้สึกว่า อะไรกัน คนเดือดร้อน ทำไมมาว่ากัน แต่พอผมกลับมาดูอีกที อ้าว มันเป็นรูปนิหว่า เค้าไม่ได้ตั้งใจด่าเรา เลยลบไงครับ ผมว่าผมก็ทำดีแล้วนะ เป็นความเข้าใจผิดของผมเอง จะให้คนอื่นมาอ่านข้อความที่ไม่ดีเพื่ออะไร เด๋วเค้าจะเข้าใจคุณผิด สุดท้ายนี้ ผมขอโทษคุณวิกรด้วยนะครับ เกิดจากการเข้าใจผิด ที่เห็นรูปใต้กระทู้คุณวิกรณ์ แล้วเข้าใจผิดว่าคุณวิกรณ์ว่าผม (ตอนหลังผมคิดว่ารูปคงเป็นแฟชั่นหรืออะไรก็ไม่รู้ แต่เค้าไม่น่าจะว่าเรา ก็เลยรีบลบดีกว่า กลัวว่าคนอื่นจะเข้าใจคุณวิกรผิดด้วย ส่วนผมยอมรับผิดเต็มประตู ที่ไม่ดูตามาตาเรือก่อน)

Quote Originally Posted by Alexis View Post
    มันยาวกว่านี้ไม่ใช่หรอพี่ เอามาลงให้หมดดิ คือผมไม่เข้าใจ พี่วิกร เขาก็ไม่เคยว่าใครนะครับ

ใครขอความช่วยเหลือเขา เขาก้อช่วยเต็มที่เท่าที่เขาช่วยได้ จากที่ผมรุ้จักพี่เขามา

คุณevolution5มาทำแบบนี้ผมว่าไม่ถูกนะเพราะที่ผมอ่านมาพี่เขาไปว่าอะไรคุณตรงไหนผมก็ยัง งง
    ผมได้ชี้แจง ไปแล้วนะครับ ต้องขออภัยคุณวิกรณ์อย่างแรง คือผมไปอ่านรูปข้างล่าง (ที่ใต้กระทู้ของคุณวิกรณ์อ่ะคัรบ มันมีข้อความประมาณว่า "ให้หาอ่านก่อนถาม" ประมาณนั้นนะครับ ลองสังเกตดู ผมเลยเข้าใจผิด แล้วได้ขอโทษคุณวิกรณ์ไปแล้ว และพร้อมน้อมรับผิดครับ ที่ไม่ดูตาม้าตาเรือเอง

ก็บอกซิครับ ว่า ดูจาก ลายเซ็นต์ผม แต่นี้แหละครับ ที่ผมต้องสงสัย

ผมก็ยินดีช่วยเสอมครับถ้าพอรู้บ้าง เดียว ลายเซ็น มันเอาไว้ ใช้กับกรณีอื่นนะครับ อิอิ งั้นถ้ามันไม่ สบายใจ ผมก็ขอโทษด้วยแล้วกันนะครับ

ปิดกระทู้
    OverclockZone Member Alexis's Avatar

กระจ่าง!! ครับ

Bookmarks

Bookmarks