Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบกวนท่านผู้รู้..เกี่ยวกับ Ram4Gb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รวบกวนท่านผู้รู้..เกี่ยวกับ Ram4Gb

คือตอนนี้ผมใช้ สเป็ค

E6400
    Ram1*2 gb ของ kingmax
    M/B DS4
    vga X1650

ใช้งานทางด้านกราฟิก เป็นส่วนใหญ่ ครับอยากจะเพิ่ม Ram เป็น 4Gb
    แต่ทราบมาว่า window xp32 ไม่รองรับ

ส่วน window 64 มีปัญหากับ Hardware ส่วน Software ผมไม่ทราบ

Software ส่วนใหญ่ที่ผมใช้เป็น Software เฉพาะทางครับ แต่ใจรักอยากอัปเครื่อง

รบกวนผู้รู้ช่วยแนนำหน่อยน่ะครับ หรือว่าผมจะไปซื้อ X1650 มาอีกตัวแล้วทำ Crossfire ดีครับ

ปล.. ถ้าผมซื้อ 512/667 มาอีก 2 ตัว แล้วใส่รวมกับของเดิม อีก 2 Gb. มันจะเป็น Duo Ch. ไหมครับ

หรือว่าจะซื้อ อีก 2Gb. มาใส่เลยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำน่ะครับ

งื้มๆ ผมก็ขอฝาก 1 คำ แนะนำ นึงละกาน งิ

เท่าที่ได้ยินกันมาว่า 4 Gb จะไม่ Suppost ใน 32 Bit ดังนั้นการเพิ่มเป็น 4 Gb ตอนนี้ผมเห็นว่าไม่เหมาะครับ
    ในกรณีท่านไม่คิดจะไปใช้ 64 Bit นะ แต่ ก็อีกละ ในข้อเสีย มีข้อดีคือตอนนี้ Ram ราคาถูกมาก
    แผงละ 1 Gb ซื้อได้ในราคาไม่เกิน 1พันกันแล้ว

ครับผม ฝากไว้เท่านี้ฮะ (ตอนแรกก็คิดแบบท่านแต่พอคิดแบบ ที่กล่าวข้างต้น ก็คิดว่าค่อยอัพละกาน^ ^)

ตอบปล.Dual Ch. นั้นจะ คิดกันทีละ คู่ไปคับ เช่นท่านมี 1*2 อยู่แล้ว เหลือ Slot ก็ยัดเพิ่มไปฮับ ก็จะ Dual อีกคู่
    แต่สำคัญชิพ กับ ยี่ห้อ ขนาด ควรจะ เหมือนกาน --> อันนี้คงพอทราบเนอะ 55(แล้วพูดทามมัยเนี่ยเรา)

Comment

ผมใช้วิสต้า64อยู่คับ แรม4กิ๊ก ลื่นมากๆเสถียรกว่าxp64หรือวิสต้า32อีกนะ โดยส่วนตัวเพราะเคยเล่นเกมบนตัวอื่นแล้วมันมักจะจอฟ้า แต่อันนี้จนวันนี้ยังไม่เคยเจอเลย

Comment

Originally posted by StupidNeo View Post
        งื้มๆ ผมก็ขอฝาก 1 คำ แนะนำ นึงละกาน งิ

เท่าที่ได้ยินกันมาว่า 4 Gb จะไม่ Suppost ใน 32 Bit ดังนั้นการเพิ่มเป็น 4 Gb ตอนนี้ผมเห็นว่าไม่เหมาะครับ
        ในกรณีท่านไม่คิดจะไปใช้ 64 Bit นะ แต่ ก็อีกละ ในข้อเสีย มีข้อดีคือตอนนี้ Ram ราคาถูกมาก
        แผงละ 1 Gb ซื้อได้ในราคาไม่เกิน 1พันกันแล้ว

ครับผม ฝากไว้เท่านี้ฮะ (ตอนแรกก็คิดแบบท่านแต่พอคิดแบบ ที่กล่าวข้างต้น ก็คิดว่าค่อยอัพละกาน^ ^)

ตอบปล.Dual Ch. นั้นจะ คิดกันทีละ คู่ไปคับ เช่นท่านมี 1*2 อยู่แล้ว เหลือ Slot ก็ยัดเพิ่มไปฮับ ก็จะ Dual อีกคู่
        แต่สำคัญชิพ กับ ยี่ห้อ ขนาด ควรจะ เหมือนกาน --> อันนี้คงพอทราบเนอะ 55(แล้วพูดทามมัยเนี่ยเรา)
        ขอบคุณท่าน StupidNeo มากครับ

แต่ผมก้อยังต้องการใช้ แรม แยะอยู่ดีล่ะครับ...ทำไงดี...ผมใช้งานด้าน CAD/CAM แล้วก้อพวก 3DMax กลัว 64 ไม่ลองรับครับ แต่ได้ยินว่ามีโปรแกรมที่ใช้เปิด โปรแกรม 32 บน 64 อยู่ครับแต่กลัวไม่เสถียร

Comment

Originally posted by mintkung View Post
          ผมใช้วิสต้า64อยู่คับ แรม4กิ๊ก ลื่นมากๆเสถียรกว่าxp64หรือวิสต้า32อีกนะ โดยส่วนตัวเพราะเคยเล่นเกมบนตัวอื่นแล้วมันมักจะจอฟ้า แต่อันนี้จนวันนี้ยังไม่เคยเจอเลย
          จริงแล้วผมก้ออยากใช้ Vista เหมือนกันน่ะครับ แต่ฟังดูจากผู้รู้หลายๆ ท่านแล้ว เริ่มกลัว ..ความจริงผมก้อลองใช้แล้วมันไม่ชิน ครับ ที่สำคัญโปรแกรมเฉพาะทางที่ผมใช้ มันไม่ค่อย ซับ หรือ ท่าน mintkung มีความเห็นว่าอย่างไรช่วยแนะนำต่อหน่อยน่ะครับ

Comment

ลง 2 ตัวดิครับ ไม่ต้องคิดมากอยากใช้อะไรก็เข้า windows นั้น

Comment

น่าลองนะคับ

Comment

Working...
              X