Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูสเปคให้หน่อยครับ 30,000 บวกลบ ทั้ง intel และ AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูสเปคให้หน่อยครับ 30,000 บวกลบ ทั้ง intel และ AMD

Intel 775

CPU : C2D E6750 = 6,800
    M/B : Gigabyte P35C-DS3R = 4,300
    VGA : XFX 8800 GTS 320mb = 11,700 << ใจก็อยากลอง HD2900xt ฿14,000
    HDD : Western 320GB 16mb NCQ = 3,500 << ไม่มี NCQ นี่ เหลือ 2,890
    RAM : Geil Black Dragon DDRII 2x1G/800 = 3,650 << ไม่รู้ว่า 800 นี่จะจำเป็นกว่า 667หรือเปล่า?
    DVD-rw : LG DVD-RW = 1,100
    CASE : Delux แถม PSU 450w = 1,500 <<ไม่รู้ว่าต้องซื้อ PSU เป็น 500w หรือเปล่า?
    รวม 32,550 บาท
    ถ้าการ์ดจอเป้น Sapphire ATI HD2900xt 512mb ราคาจะเป็น 34,850
    ถ้าการ์ดจอเป็น Sapphire ATI HD2600xt 256mb ราคาจะเป็น 24,700 บาท
    ถ้าการ์ดจอเป็น XFX 8600 GT xxx 256mb ราคาจะเป็น 26,000 บาท

AMD 940

CPU : X2 5200+ = 4,900 << ควรซื้อ x2 6000 ไปเลยมั้ย? OC ไม่เป็น
    M/B : M2N-E SLI = 2990 <<ไม่รู้ว่าตัว MSN-E กับ DFI นี่จะดีกว่ามั้ย?
    VGA : XFX 8800 GTS 320mb = 11,700 << ใจก็อยากลอง HD2900xt หรือลดเหลือ HD2600xt พอ
    HDD : Western 320GB 16mb NCQ = 3,500 << ไม่มี NCQ นี่ เหลือ 2,890
    RAM : Geil Black Dragon DDRII 2x1G/800 = 3,650 << ไม่รู้ว่า 800 นี่จะจำเป็นกว่า 667หรือเปล่า?
    DVD-rw : LG DVD-RW = 1,100
    CASE : Delux แถม PSU 450w = 1,500 <<ไม่รู้ว่าต้องซื้อ PSU เป็น 500w หรือเปล่า?
    รวม 29,340 บาท,
    ถ้าการ์ดจอเป็น Sapphire ATI HD2600xt 256 ก็จะเป็น 22,000 ถูกกว่าเยอะเลย
    ถ้าการ์ดจอเป็น Sapphire ATI HD2900xt 512 ก็จะเป็น 32,600 แพงขี้นมาหน่อยแต่น่าจะคุ้มระยะยาว

--------------------------------------

ถ้าใครเห็นผมถามอะไรเยอะ หรือตั้งกระทู้ถาม ก็ขอโทษด้วยนะครับ ไม่ค่อยมีความรู้ แต่ก็ลอง search หาและดูที่คนอื่นๆจัดแล้ว ก็เลยมาประยุกต์กับไปเดินดูราคามา ให้ช่วยแต่งแต้มให้ผมหน่อย งบ ตอนนี้เก็บอยุ่ครับ คาดว่าปลายปี อาจจะมีถึง 30,000 - 35,000 แต่ก็อยากได้ถูกๆ

ยังไม่ทราบว่าจะเอาอะไรดีระหว่าง AMD กับ INTEL เพราะผมใช้ทั้งดูหนัง Hi-Def, เล่นเกม (แต่ก็คงแค่ PES2008, CSS, แต่ก็อาจจะเล่น hi-quality บ้าง ) และ ที่สำคัญ โหลดบิทครับ เปิดคอม 12 ชม บางวัน ถ้าหยุดงาน อาจจะเปิด 24ชม
    ตอนแรกเคยโพสว่าจะเอา AMD 6000+ แต่เห็นในนี้ OC กันก็เลยคิดว่าซื้อ 5200+ แล้วเรามา OC เองก็น่าจะดีกว่า
    แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ AMD ใช้งานได้ยาวเกิน ถึง 5ปี มั้ย เพราะคนที่ร้านเกมแถวบ้านผมเค้าบอกว่า AMD รุ่นใหญ่ ก็ยังมีปัญหาความร้อนอยู่ ถ้าเปิดคอมทิ้งไว้นานๆ เล่น Intel ดีกว่า และเค้าใช้ มา3ปี ปัญหามาเยอะแล้ว ( ถ้าในนี้ตอบว่าจริงก็จะได้หันหัวไปศึกษา Intel เลย แต่AMD มันถูกอ่า)
    OC ไม่เป็นด้วยแฮะ แต่มั่นใจว่าถึงเวลานั้นน่าจะลองทำเอง และน่าจะได้อยู่

แนะนำยี่ห้อ M/B ให้ผมด้วยก็ดีครับ เพราะอย่าง M2N-E กับ M2N-E SLI ต่างกันตจรงไหน ดีกว่ายังไง

ขอบคุณครับ

แรง

Comment

ตามพี่วิกรอีกคนนึง

แต่พี่บอกว่าจะซื้อตอนปลายปีนิ ฉะนั้น มองP5K-E/Wifi-AP ไว้เป็นทางเลือกด้วยนะครับ เพราะเห็นว่าปลายปี ราคาจะถูกลงกว่านี้เป็นแน่แท้ ส่วน AMD บอร์ดแล้วแต่คนชอบครับ

M2N-E ไม่รองรับ SLI แต่ M2N-E SLI รองรับครับ

ส่วน OC ไม่ใช่เรื่องยาก ครับ อุปกรณ์โดยรวมของท่านถือว่า แรงงงง

Comment

ถ้าจะเอามาเผื่อ OC ใช้เป็น Geil Ultra จะดีกว่า Black Dragon นะคับ (ถ้าชอบ Geil) ราคาต่างกันจิ๊ดเดียว แต่เหมาะกับการลากมากกว่าคับ และก็ควรจะหาพัดลมมาเป่า ram ซักหน่อยคับ ถ้า oc เยอะๆ นะ

เรื่อง hi-def เนี่ย ATI มันจะมีตัว decode หนัง hi-def ติดมาด้วยเพื่อช่วยลดภาระ cpu คับ แต่ E6750 อะ ชิลๆ อยู่แล้ว เพราะงั้นการ์ดจอนี่แล้วแต่ใจอยากเลยคับ (แต่หลายๆ คน บอกว่า ATI จะสีสวยกว่า )

ส่วน PSU delux ที่แถมมากะ CASE ผมไม่แน่ใจว่ามันเอาการ์ดจอรุ่นใหญ่ๆ อยู่รึเปล่าอะคับ (แต่เหมือนจะได้ยินมาว่าจะเอาไม่อยู่นะ เพราะ delux มันไม่ใช่ watt แท้)

Comment

เอา็ HD2900XTมาโหลดบิต ค่าไฟอ่วมแน่ อีกอย่างเกมที่เล่นไม่จำเป็นต้องใช้ถึงHD2900XT,8800GTS
          ผมว่าเอาHD2600XTดีกว่า

Comment

ซื้อปลายปีหรอครับ ถึงเวลาจะซื้อจริงๆ ค่อยมาถามก็ได้ เพราะ HARDWARE เปลี่ยนแปลงบ่อย อิอิ

บางทีแค่เดือนเดียวก็มีตัวใหม่ๆออกมาเพียบ ตัวเก่าก็ราคาตกลงเยอะครับ

Comment

Originally posted by MagicKnight View Post
              เอา็ HD2900XTมาโหลดบิต ค่าไฟอ่วมแน่ อีกอย่างเกมที่เล่นไม่จำเป็นต้องใช้ถึงHD2900XT,8800GTS
              ผมว่าเอาHD2600XTดีกว่า

กำลังคิดอยู่เลยครับ ว่าจะลดเสปค เพราะมานั่งนึก ก็คิดว่าค่าไฟคงอ่วม ถ้าโหลดบิท แต่อาจจะเอาคอมเก่ามาโหลดบิทโดยเฉพาะแทนครับ

Originally posted by WhoAmI View Post
              ซื้อปลายปีหรอครับ ถึงเวลาจะซื้อจริงๆ ค่อยมาถามก็ได้ เพราะ HARDWARE เปลี่ยนแปลงบ่อย อิอิ

บางทีแค่เดือนเดียวก็มีตัวใหม่ๆออกมาเพียบ ตัวเก่าก็ราคาตกลงเยอะครับ
              คือที่ผมถามเพราะอยากได้ความรู้เพิ่มอ่ะครับ เพราะปกติรู้แค่ผิวเผินภายนอก รู้ว่าตัวนี้แรง แต่ไม่รุ้ว่าทำไมถึงแรง แรงเพราะอะไร

แต่ก็ดีครับ ศึกษาไว้ก่อน ^^

ขอบคุณนะครับ

Comment

Originally posted by eakkphol View Post
                ตามพี่วิกรอีกคนนึง

แต่พี่บอกว่าจะซื้อตอนปลายปีนิ ฉะนั้น มองP5K-E/Wifi-AP ไว้เป็นทางเลือกด้วยนะครับ เพราะเห็นว่าปลายปี ราคาจะถูกลงกว่านี้เป็นแน่แท้ ส่วน AMD บอร์ดแล้วแต่คนชอบครับ

M2N-E ไม่รองรับ SLI แต่ M2N-E SLI รองรับครับ

ส่วน OC ไม่ใช่เรื่องยาก ครับ อุปกรณ์โดยรวมของท่านถือว่า แรงงงง
                ครับผม เดี๋ยวต้องไปศึกษาตัวนี้ก่อน ว่าแต่ SLI คืออะไรอ่ะคัรบ รู้แค่ว่าเกี่ยวกับ OC แต่หาความหมายมันไม่เจอ

Comment

SLI ก็เหมือนกับ Crossfire ครับเอา VGA 2ตัวมาช่วยกันทำงาน แต่ผมว่าไร้สาระนะจะเอาแรงๆ เอาแพงๆตัวเดียวไปเลยดีกว่ายกเว้น เงินเหลือจัด ต้องการพลังที่แรงกว่า 8800GTX หรือ Ultra ก็เอา 2 ตัวนี้มาต่อพ่วง
                  ว่าแต่ไม่ลอง 2900pro เหรอครับแปลงร่างเป็น 2900XT ได้ด้วยนา หมื่นเดียว

ส่วนเรื่องค่าไฟคงอ่วมเหมือนเดิมครับ ถ้าจะเล่นพวกการ์ดจอไฮโซพวกนี้ โดยเฉพาะ ATI 2900

Comment

อีกหลายเดือนครับอาจมีไรใหม่ ๆ ออกมา

Comment

สเปกคล้ายๆกัน ดูตามลายเซ็นเลยงับ

Comment

spec bit ผม
                        P4 2.6 @8(ปี)
                        ็Hdd40G
                        VGA onbord
                        ระบายความร้อนด้วยฝุ่นครับ เปิดมาจะ2ปีและไม่เคยมีปัญหาและไม่เคยคิดว่าE6750จะแรงกว่าผมด้วย 555
                        สำหรับโหลดบิทสเปคด้านบนผมเสียดายมากๆครับเอาคอมเก่าคุณมาโหลดดีกว่า ฝนตกฟ้าร้องก็ไม่ต้องกลัว พังไปก็ไม่เสียดาย เอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกให้หมดจะประหยัดไฟกว่าเยอะ
                        ส่วนการ์ดจอผมก็ไม่รู้ว่าตัวไหนแรงกว่า ตัวไหนดีกว่ารู้แต่ว่า2400proดูหนังHidefได้สบายๆ ดังนั้นคุณเลือกตัวไหนก็ได้ไม่ต้องห่วง หันกลับไปดูดีกว่าว่าคุณเล่นเกมส์อะไร ปรับความละเอียดแค่ไหนถ้าชอบเหมือนผมคือ เน้นOnline Offlineบ้างแต่ปรับความละเอียดแค่1440*900 เอา2600ก็พอเหลือแหล่ครับ

Comment

Working...
                        X