overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: canon 350D กับ Nikon D40

OverclockZone Member powermove's Avatar

Exclamation canon 350D กับ Nikon D40

ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะ 2 รุ่นนี้หน่อยนะครับ แล้วอีกอย่าง ระหว่าง 2 รุ่นนี้ เปลี่ยนเลนท์ได้ไหม
    ช่วยชี้ผู้น้อยด้วยนะครับต้องการมากมายเลยตอนนี้อ่ะ(ความรู้อ่ะ) อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member Dr.K's Avatar
    จันทบุรี 039Club

เน้น option เสริม ผมยกให้ Cannon 350D แต่ เรื่องความทนทาน เหมาะการใช้งาน ผมเลือก Nikon D40

OverclockZone Member powermove's Avatar

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับผม

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ทั้ง2รุ่นนี้เปลี่ยนเลนได้คับ
    ผมคิดว่าจากที่ตอนขะซื้อศึกษาข้อมูลและได้ไปลองจับเล่นที่ร้านมาเยอะพอสมควร Cannon 350D ดีกว่าทุกอย่าง
    ตามความคิดผมนะ และที่สำคัญคือ เลนที่ราคาถูกนั้น 350Dใส้่ได้และออโต้โฟกัสได้แต่D40ใส่ได้แต่ต้องโฟกัสหมุนเอาคับ
    และก็เรื่อง0บริการที่cannonเหนือกว่า

ที่พิมมานี้เป็นความเห็นของผมที่ได้ลองสัมผัสมาและซื้อ350Dมา
    อันนี้แนะนำนะคับ ถ้าจะซื้อท่านก็ดูไฟล์ภาพพที่ออกมาอันไหนที่ถูกใจท่าน ไปลองจับกล้องที่ร้าน จับทั้ง2ตัวว่าตัวไหนจับแล้วถูกใจ พูดง่ายคือชอบอันไหนก็เอาอันนั้นคับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

แนะนำหนอน 350D ครับ บริการดี ของเล่นเยอะ....ประกันดี สาว PR น่ารัก (แจ่มครับ)

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

เปลี่ยนเลนส์ ได้ทั้งคู่คับ

Nikon กล้องแพง เลนส์ถูก
    Canon กล้องถูก เลนส์แพง

D40 ไฟล์ภาพดีกว่าคับ สีสดกว่า แต่ความยืดหยุ่นของจุดโฟกัสน้อยกว่า อย่างที่รู็ๆกัน (Noise) Body ทนทานกว่า
    350D เนียนคับ เอิ๊กๆ ถ่ายมืดๆบางทีหงุดหงิดใจก็ อัด ISO เข้าปาย คับ เนียนๆ ประกันค่อนข้างโอเค(มาก)คับ

ก้อแล้วแต่ชอบด้วยคับว่าชอบถ่ายภาพแบบไหน ออกมายังไง มุมเดียวกันสีต่างกัน ความชัดเจน จุดเด่น องค์ประกอบ ก็เปลี่ยนคับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    เปลี่ยนเลนส์ ได้ทั้งคู่คับ

Nikon กล้องแพง เลนส์ถูก
    Canon กล้องถูก เลนส์แพง

D40 ไฟล์ภาพดีกว่าคับ สีสดกว่า แต่ความยืดหยุ่นของจุดโฟกัสน้อยกว่า อย่างที่รู็ๆกัน (Noise) Body ทนทานกว่า
    350D เนียนคับ เอิ๊กๆ ถ่ายมืดๆบางทีหงุดหงิดใจก็ อัด ISO เข้าปาย คับ เนียนๆ ประกันค่อนข้างโอเค(มาก)คับ

ก้อแล้วแต่ชอบด้วยคับว่าชอบถ่ายภาพแบบไหน ออกมายังไง มุมเดียวกันสีต่างกัน ความชัดเจน จุดเด่น องค์ประกอบ ก็เปลี่ยนคับ
    350D ใช้แฟชช่วย....ในแสงไฟไม่พอจะช่วยทำให้ภาพสดใสขึ้นครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    350D ใช้แฟชช่วย....ในแสงไฟไม่พอจะช่วยทำให้ภาพสดใสขึ้นครับ
    มานก้อไม่เท่า Nikon อยู่ดี = ="

แต่เนียนคับเนียน

ใครหน้ามันยิงแฟลชก็เยิ้มเลยทีนี้

OverclockZone Member pangpang's Avatar

น้องนิคจ๋า....Nikon กล้องแพง เลนส์ถูก
    Canon กล้องถูก เลนส์แพง สำหรับD40นี่เลนมีมอเตอร์แต่ละตัวก็ไม่ถูกน้า

หุหุ นี้สิ ข้อมูลที่เราตามหาครับ ขอบคุณหลายๆ ความคิดเห็นด้วยนะครับ

OverclockZone Member sashimi's Avatar

บอดี้ d40 มันทนกว่า 350 ตรงไหนนิ มันก็ง๊องแง๊งเหมือนกันอะ พลาสติกเหมือนกัน

OverclockZone Member Drift's Avatar

ทนกว่าสิ

I3K
    Guest

บอดี้ d40 มันทนกว่า 350 ตรงไหน???
    - D40 กับ 350D ผมคิกว่ามันเบาะบางพอๆกันนะครับ เป็นพลาสติกแข็งอย่างดี

canon 350D กับ Nikon D40
    -canon 350D เหนือกว่านิดนึงครับ เป็นลองแค่ ความละเอียดเท่านั้นเองครับ
    Nikon D40 ไม่มีมอเตอร์ในเตอร์ครับ ทำให้ใช้เลนส์ที่ไม่มีมอเตอร์ในตัวใช้ระบบ AF ไม่ได้ ใช้มือหมุนโฟกัสได้อย่างเดียวครับ

ด้านราคา
    Nikon---กล้องแพง---เลนส์ไม่ถึงกับถูกกว่าCanon---เลนส์มีให้เลือกน้อยกว่าCanonเยอะเลยครับ
    Canon---กล้องถูก---เลนส์มีหลายระดับหลายราคา----เลนส์มีให้เลือกมากมายเลยครับ

ด้านงานผลิต
    Nikon---คิดว่าเนียบกว่าCanonครับ
    Canon---กล้องชอบมีปัญหาบ่อย เหมือนกับว่า QC มาไม่ค่อยจะเวิกเท่าไหร่ มักเป็นกับรุ่นใหม่ๆและล็อตแรกๆเสมอ

การบริการ
    Canon---เป็นศูนย์แคนนอนโดยตรงครับทำให้ได้บริการที่ดีมีคุณภาพ
    Nikon---เป็นศูนย์นิคครับก็คือบริษัทนิคซื้อกล้องจากบริษัทนิคอนอีกทีแล้วนำเข้ามาขายในไทย ก็เหมือนกับพ่อค้าคนกลางนั่นแหละครับ เค้าถึงไม่มีนโยบายเปลี่ยนกล้องที่มีปัญหาภายใน 7วัน แต่ใช้วิธีส่งซ่อมแทน

ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    Last edited by I3K; 18 Dec 2007 at 18:48:58.

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

350D ดีก่าครับ

ท่าจะเล่น nikon ต้องข้ามไปเป็น D80 ถึงจะดีครับ

Bookmarks

Bookmarks