Announcement

Collapse
No announcement yet.

<แนะนำโปรแกรมกู้ File / Drive NTFS>ใช้ Partition Magic อยู่ดีๆ ไฟดับ ... Drive D หาย!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <แนะนำโปรแกรมกู้ File / Drive NTFS>ใช้ Partition Magic อยู่ดีๆ ไฟดับ ... Drive D หาย!

เรื่องราวมีอยู่ว่า ...

1. ใช้งาน Partition Magic 8.0 เพื่อ Resize Partition ครับ โดยกระบวนการน่าจะไม่นานมาก แต่อยู่ดีๆ ความซวยมาเยือน ไฟดับไปแว๊บนึงราว 1 วินาทีได้ เครื่องดับเลย จำเป็นต้อง Reboot เครื่องใหม่

2. เมื่อ Reboot เครื่องขึ้นมาแล้ว สามารถเข้า Windows XP ที่อยู่ใน Drive C ได้ตามปกติ แต่พอเข้า My Computer แทบเป็นลม Drive D ที่เก็บ DATA หายไปทั้งลูก !!! ... Windows มองไม่เห็นครับ !!!

3. ผมเลยเข้าไปใน Partition Magic ก็พบว่า Drive D ทั้งลูกถูกแปลงสภาพเป็น PqRP (Power Quest Recoverable Partition) เนื่องจากมีการ Interupt / Power Loss เกิดขึ้นระหว่างใช้งาน แต่ด้วยความที่มีเขียนว่า "Recoverable" หรือแปลว่า "สามารถกู้ได้" จึงทำให้ผมมีความหวังขึ้นมาทันที

4. คืนนั้นทั้งคืน นอนไม่ค่อยหลับเลย เพราะกลัวข้อมูลกู้คืนมาไม่ได้ ถึงจะกู้ได้แต่จะไปทำอย่างไร และกู้ได้แค่ไหน? เป็นคำถามที่ถามตัวเองทั้งคืน

5. วันรุ่งขึ้นที่ทำงาน ผมแทบไม่เป็นอันทำงาน เพราะมัวแต่ปรึกษา IT Support ที่บริษัทฯ (เขาให้ Format Drive ก่อนครับ แล้วค่อยกู้) และก็จดจ่อแต่การ Search Google หาวิธีแก้ใขที่ดีที่สุด ใช้เวลาเกือบทั้งวัน สลับกับทำงานครับ จนหาได้ 3 วิธีดังนี้:-

5.1 ใช้ Program PTDIT.exe (Partition Table Editor) ของ Power Quest (ผู้ให้กำเนิด Partition Magic) ซึ่งเป็น Program เก่ามาก ใช้ใน DOS สมัยที่ Power Quest ยังไม่โดน Symantec ซื้อกิจการไป ... แต่วิธีการใช้งานซับซ้อนมากครับ เจอวิธีการใช้คร่าวๆ แต่อ่านแล้ว ใบ้กินเลยครับ

5.2 จ้างเขากู้ข้อมูล ซึ่งเขาจะแนะนำให้ Format Harddisk ก่อนเลยเพื่อให้ Windows เห็น Drive ก่อน แล้วค่อยใช้โปรแกรมกู้ข้อมูล ... ผมเคยเห็นแล้วครับที่ทำงานกู้ข้อมูลที่ Format แล้ว แต่ได้มาแบบชื่อ File ไม่มีอะครับ ต้องเปิดทีละ File แล้ว Rename มันแบบ 1-by-1 และ Folder จะหายหมด บาง File ก็อ่านไม่ได้ ... File ขนาด 270 GB กี่วันจะเสร็จนี่ ???

5.3 ใช้ Program 1st NTFS Recovery 2.1 ที่สามารถกู้ Partition แบบทุกอย่างไม่บุบสลายโดยไม่ต้อง Format Harddisk

6. ผมเลือกข้อ 5.3 ครับ ... และเย็นวันนั้นเองก็ไปเดิน IT MALL เหมือนโชคเข้าข้าง เจอแผ่น Program ที่มีตัวนี้อยู่ครับ ความรู้สึกเหมือนเจอคนที่เรารักโดยบังเอิญเลย !!!

7. ผมรีบกลับบ้าน ด้วยความหวังเต็มๆ งานนี้จะหมู่หรือจ่าก็ได้รู้กันครับ ... มือสั่นไปหมดครับ ขณะที่ลง Program 1st NTFS Recovery 2.1

8. พอลงเสร็จ ก็ทำตามคำแนะนำ Wizard ของ Program ครับ จนมาถึงปุ่ม Recover ซึ่งทำงานนิ่มมากๆ ครับ เชื่อมั้ยครับว่าใช้เวลาเพียง 1 ชม. 10 นาที ในการกู้ Partition ทั้ง Drive D ที่มีความจุ 270 GB

9. ผมกลับมาอีกที เหมือนตายแล้วเกิดใหม่จริงๆ ครับ ทั้ง Drive D กลับมาเกือบหมด แถมมาทั้ง Folder และชื่อ File ทั้งชื่ออังกฤษและไทย (word / excel / ppt / pdf / รูปภาพทุกชนิด / หนังทุก File / MP3 / Program ก็มาหมดครับ) เหมือนเดิมยังไงยังงั้น ไม่ต้อง Organize ใหม่เลยครับ เดิมๆ จริงๆ ยกเว้นหนัง DVD ที่ผมใช้ DVD FAB ก๊อบไว้ทั้งเรื่องเป็นเรื่องๆ นะครับ หายหมดกู้ไม่ได้

สุดท้ายจึงขอแนะนำ 1st NTFS Recovery 2.1 ครับ จะมีอยู่ในแผ่นชื่อ Backup and Rocovery 2008 - An Ideal Solution for backup and recover of a small office network or a local computer ครับ หาดูตาม IT MALL หรือ PANTIP น่าจะมีขาย

ปล. Drive หายไปทั้ง Partition อย่าเพิ่งรีบ Format นะครับ ลองใช้ตัวนี้ดู ถ้าแก้ไม่ได้เหมือนผม ค่อยว่ากันอีกที !
    ขอความปลอดภัยในข้อมูลจงมีแก่ท่านทั้งหลาย โชคดีครับ !!!

sigpic

กระทู้ดีมีสาระต้องดันครับ

Comment

แจ่มมากๆ เลย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        แจ่มมากๆ เลย
        ขอบคุณ ท่านเดี่ยว ที่อุตส่าห์สละเวลาอันมีค่ารับฟังปัญหาผมทางโทรศัพท์ถึง 2 ครั้งนะครับ

sigpic

Comment

ไฟดับ !!!! จ๊ากกกกกกกกกก เรื่องมันชั่งเศร้านัก

แต่ดีนะเอากลับมาได้ หุหุ

Comment

ความจริงโปรแกรมกู้ข้อมูลผมมีเป็นกระตั๊ก ๆ ครับ แต่ไม่เคยใช้เลย...แต่ตัวนี้ก็มี เพิ่งรู้นะครับว่ามันใช้งานดี ขอบคุณท่านที่แนะนำ

Comment

เจงมากครับ มีสาระความรู้มากครับ

Comment

up

Comment

อ่านและจดจำ ข้อมูลดีๆทั้งนั้น

Comment

แหล่มคับ

Comment

คืออยากจะถามน่ะคับว่า เวลาใช้โปรแกรมที่แนะนำเสร็จแล้วจะเห็นเป็น recovered drive แล้วผม create image แล้วเป็น file DSK ต้องทำไงต่อเหรอคับ

Comment

ดีจัง เมื่อวันก่อนก็เจอ แบบนี้ สรุปหายหมดเลย แง แง

Comment

เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ผมใช้โปรแกรมของPMอ่ะ กู้กลับ

เหอๆ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ผมเจออาการคล้ายๆท่าน จขกท เลยครับ

ตอนแรกต้องการจะแบ่ง partition เลยใช้เจ้า partition magic 8.0 แบ่งใน vista
                              หลังจากติดตั้งเสร็จแล้ว ดันใช้งานไม่ได้ มารู้ตอนหลังว่าเจ้าตัว partition magic 8.0 ใช้กับ vista ไม่ได้
                              จึงไปหาโหลดโปรแกรมตัวอื่นมาใช้ เมื่อได้โปรแกรมที่ต้องการมา ก็มาลบเจ้า partition magic 8.0 ออก

เมื่อลบออกได้ยังไม่ทันเสร็จ ลางแห่งหายนะเริ่มมาเยือน เกิด bluescreen ครับผม
                              พอกลับเข้ามา Drive D หายทั้งลูก

ก็Search มาเจอกระทู้นี้แหละครับ จึงได้โหลดโปรแกรมมาลองใช้ ระหว่างตอบกระทู้นี้ ผมก็กำลังรอความหวังของเจ้าโปรแกรมตัวนี้อยู่ หวังว่าจะโชคดีเหมือน จขกท มั่งนะครับ

Comment

Working...
                              X