รบกวนท่านผู้รู้เรื่อง Quad core หน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: รบกวนท่านผู้รู้เรื่อง Quad core หน่อยครับ

OverclockZone Member

Exclamation รบกวนท่านผู้รู้เรื่อง Quad core หน่อยครับ

อยากทราบว่าตอนนี้ Quad core ของ Intel มันเป็นคอร์ จริงป่าวครับ
    พอดีผมว่าจะซื้อ แต่เห็นท่านผู้รู้บางคนพูดชักลังเล แล้ว ครับ

ไม่ทราบความเร็ว ของตระกูล Q พอดีผมใช้ E6400 อยู่ครับ อยากอัป หน่อย

ทำงานกราฟิก ครับ Render ช้าไม่ทันเวลา อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ควรอัปเกต เครื่องยังไงดีครับ

E 6400
    MB / DS4
    RAM 1G*2
    ATI X1650

ปัญหาหลักคือ window มองไม่เห็น Ram ถ้าผมจะใส่ 4Gb.. แก้ไงดีครับ
    -ช่วยอัปเดท ราคาของ Quad core ผมหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณท่านผู้รู้อย่างมากมายครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

มันยังไม่เป็น Native Quad Core ครับ มันเป็นแค่ 2*2 ก็เหมือนกับสมัยของ P.D ทีเป็นแค่ 1*1 แต่ว่าในการใช้งานจริง มันก็โอเคนะครับ เพราะตอนนี้ก็ยังไม่มี Native Quad Core ออกมาเลย ก็เลยยังบอกไม่ได้ว่าประสิทธิภาพมันจะต่างกันแค่ไหน ครับ
    -------------
    แรมที่ไม่มองไม่เห็นเต็ม 4GB เพราะว่าคุณต้องใช้วินโดวที่เป็น 64บิทครับ ไม่ว่าจะเป็น XP หรือ วิสต้า เพราะวินโดว 32บิท จะมองเห็ฯแรมของระบบ สูงสุดที่ 3GB เท่านั้นครับ
    ------------
    ส่วนจะอัพเกรด ก็ลองมองที่ CPU กับแรมครับ
    ตอนนี้ Core2 Quad Q6600 อยู่ที่ 9600 นิดครับๆ
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4181
    ------------
    ปล.อย่ามองข้ามพวก แคช 4MB ไปนะครับ
    Last edited by eXzato; 15 Oct 2007 at 05:24:42.

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member papababa's Avatar

มันมี 4แกนจริงๆครับ
    แต่สถาปัตยกรรมมันยังเป็นแบบ 2+2 ไม่ใช่ 4

เอ๊ะอธิบายไปอธิบายมาก็งงซะเอง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่อยากเสียตัง ก็จับ 6400 OC ครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

จะอัพก็ต้องเป็น C2Q ครับ แรงแน่นอน

ถ้าสู้ราคาไหว

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ที่ว่าช้าเพราะแรมน้อยรึเปล่าครับ

ถ้าถึงขั้นจะลงทุนเปลี่ยน CPU ลองหาวิธีอับแรมเพิ่มดีกว่ามั้ยครับ

ส่วนเรื่องจับ OC โห ถ้า Rander งานทิ้งไว้คืนนึง เกิดใจเสาะ Restart ตัวเองละกรรมเลยนะครับ เหอะๆๆ

แล้วที่ว่ามันมองไม่เห็นแรม 4G ยังไงเหลอครับ บอร์ดมันรองรับได้ตั้ง 8G ไม่ใช่เหลอครับ

ปล.ถ้ายังไงก็รอ Xeon สี่หัวแท้ๆ อีกไม่นานนี้ครับ ^_^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Up E6400 ไป Q6600 ไม่คุ้มครับ แรงกว่ากันไม่มาก
    แค่ o/c E6400 ไป 3.0GHz ก็แรงปี๊ดๆๆๆๆ
    ต้องใช้ OS 64bit ถึงจะเห็น 4GB ครับ
    ตามลายเซ๊น ผมนะ Vista 64bit นะ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

มันยังเป็น 2+2 อยู่ครับ
    ไม่ใช่ 1+1+1+1
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    Up E6400 ไป Q6600 ไม่คุ้มครับ แรงกว่ากันไม่มาก
    แค่ o/c E6400 ไป 3.0GHz ก็แรงปี๊ดๆๆๆๆ
    ต้องใช้ OS 64bit ถึงจะเห็น 4GB ครับ
    ตามลายเซ๊น ผมนะ Vista 64bit นะ
    ปริศนาทุกอย่างไขกระจ่างแล้ว !!!

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแนะนำและแสดงความคิดเห็น ครับ

จะลองเอาไปพิจารณาดูน่ะ ครับ..

อยาก OC เหมือนกันครับ แต่ทำไม่เป็นรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ ว่า OC ยังไงให้ E6400 ได้ 3.0

ผลล่ะงงครับ.. ขอบคุณอีกครั้งครับ

OverclockZone Member zx430564's Avatar

ถ้า render 3d อยากจะบอกว่า quadcore 2.4 GHz กินพวก C2D ขาดครับไม่ว่าจะ Quad แท้หรือเทียม

ผมเอาหัวเป็นประกัน เพราะทำงานด้านนี้อยู่ render ทุกวัน

ยกตัวอย่างรีโมทตัวนี้ ที่ office ใช้ C2D E6850 ไม่ OC แรม 2GB ผมเรนเดอร์ที่ 1920*1080 ใช้ mental ray + HDR เรนเดอร์ใช้เวลา 2.43 นาที

เรนเดอร์ที่บ้าน C2Q Q6600 แรม 2 GB ไม่ OC เรนเดอร์ที่ 1920*1080 ใช้ mental ray + HDR เรนเดอร์ใช้เวลา 1.52 นาที

ถ้าเป็น animation ยาวๆนี่ ประหยัดเวลาไปได้เยอะครับ

แต่ถ้าซื้อไปเล่นเกมส์ ไม่คุ้มครับ
    Last edited by zx430564; 16 Oct 2007 at 17:56:26.

Exclamation

Quote Originally Posted by zx430564 View Post
    ถ้า render 3d อยากจะบอกว่า quadcore แค่ 2.4 GHz กินพวก C2D ขาดครับไม่ว่าจะ Quad แท้หรือเทียม

ผมเอาหัวเป็นประกัน เพราะทำงานด้านนี้อยู่ render ทุกวัน

ยกตัวอย่างรีโมทตัวนี้ ที่ office ใช้ C2D E6850 ไม่ OC แรม 2GB ผมเรนเดอร์ที่ 1920*1080 ใช้ mental ray + HDR เรนเดอร์ใช้เวลา 2.43 นาที

เรนเดอร์ที่บ้าน C2Q Q6600 แรม 2 GB ไม่ OC เรนเดอร์ที่ 1920*1080 ใช้ mental ray + HDR เรนเดอร์ใช้เวลา 1.52 นาที

ถ้าเป็น animation ยาวๆนี่ ประหยัดเวลาไปได้เยอะครับ

แต่ถ้าซื้อไปเล่นเกมส์ ไม่คุ้มครับ
    ขอบคุณมากเลย ครับ ต้องถามจากผู้ใช้งานจริงๆ ได้ข้อมูลอย่างนี้ ช่วยตัดสินใจได้เยอะครับ แบบ ผมทำงาน Render จริงๆ ครับ ใช้หนักเลย ...เวลา เป็นตัวแปร ที่ทำให้ต้องตัดสินใจครับ

มีอีกเรื่องครับ ที่ฝากถามหน่อย

E6850 เนี้ย สัญญาน นาฬิกาสูง กว่า และมี Cach. แค่ 4 Mb แต่ Q6600 เป็น Cach. 8Mb.ไม่ใช่หรอครับ

โดยภาพรวมแล้ว ผู้ใช้ทั่วไป จะไม่เห็นผลเลยหรอครับ
    ผมเห็น คน เชียร์ E 68xx เยอะกว่า Q6600 อีก แต่ก้อเห็นคนใช้ Q เยอะน่ะครับ บนเว็ปนี้

ปัญหาต่อไปคือ Q6600 เขาบอกว่ามีอาการของ Full Load ต้องใช้ Power สูง ..
    ของผม ใช้แค่ Enamax 450 W จะมีปัญหา ไหม ครับ
    แล้วโครงการ จะซื้อ X1650 มาทำ CrossFire กลัว Power ไม่พอครับ ยังไงช่วยแนะนำผมหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ...ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น
    รูป รูป

ลืมบอกไปครับ ผม ใช้ 965DS 4 มันจะมีผลต่อ ตระกูล Q มากไหมครับ เพราะว่าเห็นท่านอื่น ใช้ P35 กันหมดเลย
    อยากให้ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
    เริ่มกังวลว่า 965 ทำงานรวมกับ Cpu แล้วมันจะได้ไม่เต็มเท่าไหร่

ส่วนผู้ที่ใช้ P35 ถ้าไม่ OC มีความแตกต่างยังไงบ้างกับ 965 หรือ 975 ครับ ผมไม่มีความรู้ ด้าน Chipset ยังไงช่วยแนะนำเป็นวิทยาทานหน่อยน่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks