Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Windows xp แล้ว มันไม่เข้าหน้าจอให้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Windows xp แล้ว มันไม่เข้าหน้าจอให้

ผมลง Windows xp 2006 V.7 Service Pack2 แล้วพอเสร็จ เครื่องมัน restart พอเข้าถึงหน้าโลโก้ Windows แถบวิ่งวิ่งได้แป็บเดียว เครื่องมันก็ restart เอง แล้วก็เป็นแบบนี้ทุกรอบที่จะเข้า Windows ไม่รู้เป็นเพราะอะไร แผ่นก็ไม่มีปัญหา เพราะเอามาจากน้อง ที่เขาลงให้ดู ก็ไม่มีปัญหาไร แต่พอมาลงเครื่องผม ดันไม่ผ่านอะครับ แต่ลง Windows xp service pack2 ของแผ่น Quick PC ได้ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร

สเป็คเครื่องผม

AMD Athlon 2600+
    Ram 1 G Kingston
    การ์ดจอ Ati radeon 960 se 128M
    เมนบอร์ด ASUS A7V8X-X

อยากถาม ท่านเซียน ทุกท่านว่าเป็นเพราะอะไรครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อาจเป็นที่ไดรเวอร์ที่มีมาในแผ่นรวนครับ ลองเข้าแบบ safe mode ดูครับ แล้วค่อยแก้ไข ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้ครับ รอท่านต่อไป - -"

Comment

ลองเอาวิธีการของผมไปพิจารณาดูนะครับ
      หาการ์ดจอที่เป็น nvidia หรือการ์ดตัวอื่นมาลงวินโดว์ไปก่อน จากนั้นก็บูตเข้าตามปกติจนกว่าจะเสร็จ จากนั้นค่อยเอาการ์ดจอของคุณใส่แทน แล้วทำการลงไดรเวอร์ตามปกติ
      สาเหตุที่ผมแนะนำอะไรแปลกๆแบบนี้เพราะ เพื่อนผมเคยเจออาการนี้เหมือนกัน ใช้การ์ด ati แต่เป็นรุ่น 9550 พอเปลี่ยนในแบบที่ผมบอก (ซึ่งจริงๆแล้วมันลองทำเองแล้วมาบอกผม) ก็หายครับ เข้าวินโดว์ได้ปกติ หรือ ทำตามที่คุณ tassapon บอกก็ได้ครับ เข้าไป Uninstall ไดร์เวอร์การ์ดจอออก
      ลองดูครับ

Comment

อืมม์ ความรู้ใหม่ครับ

ส่วนมากผมก็จะใช้วิธีการเหมือนท่าน tassapon คร๊าบบบ....

Comment

เปนที่ไดรเว่อร์ การ์ดจอนั่นแหละ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            เปนที่ไดรเว่อร์ การ์ดจอนั่นแหละ
            ส่วนเวลาเราติดตั้งอะไรแล้วเกิด error ก็จะใช้วิธีเข้า safe mode แล้วก็ลบไดรเว่อร์ที่เกี่ยวข้องออกทั้งหมด แล้วมาเริ่มใหม่ แล้วจะแก้ปัญหาได้นะ เพราะปัญหาที่เกิด เป็นเพราะวินโดว์เก่งเกินไปที่เลือกไดรเว่อร์ได้เองจากการตรวจพบจากระบบ ซึ่งบางทีก็ไม่ถูกต้อง เราต้องเลือกเองนะ เพราะเรารู้ว่าใส่อะไรเข้าไป

Comment

เดี๋ยวคงต้องลองไป ลงดูอะครับ ว่าจะทำแบบว่า ถอด การ์ดจอ ออกมาก่อนแล้วค่อยติดตั้งไปใหม่ตอนที่ ลง Windows เสร็จแล้ว ไม่รู้ว่าทำได้ไหม ยังไง ถ้ามี ผู้รู้ ช่วยบอกวิธี มาหลายวิธีหน่อยนะครับ จะได้ เอาไปทำ หลายๆ วิธี แล้วก็เป็นการ อัพเกรด ความรู้ ใหม่ๆด้วยแก่ คนที่ ผ่านเข้ามาอ่าน อิอิ ขอบคุณ มากนะครับ สำหรับ ความรู้ใหม่ๆ

Comment

Working...
              X