Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ oc ดีหรือไม่ท่านคิดว่าอย่างไร ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ oc ดีหรือไม่ท่านคิดว่าอย่างไร ?

ปัจจุบันเห็นมีแต่การ oc กันเยอะแต่ม่ายรู้ว่าตอนที่ใช้งานไปนานๆๆ มันจะมีผลกระทบหรือ เปล่าหรือว่า
    เพียงแต่เอามา test กันเฉยๆๆแค่ให้รู้ว่าเครื่องแรงกันแน่ แต่สำหรับคนที่งบมากก้อคงคิดว่าเอามาเล่นๆ แต่สำหรับคนที่มีงบน้อยคงคิดว่ามันจะคุ้มกับที่เราซื้อมาหรือไม่ อันนี้ขอเป็นข้อคิดนะครับไม่ได้
    ว่าใครแต่อยากรู้ว่าการ oc ดีหรือว่าเอาเพียง test ขอฝากด้วยนะครับ

แรกๆผมก็คิดแบบนี้แหละ
    " OC แล้วเครื่องจะพังไว "
    " OC แล้วจะร้อนมาก "
    " OC แล้วจะแฮ้งค์ "

แต่พอมาลองแล้ว มันไม่ใช่อย่างนั้นซะเลยทีเดียว หากเรา OC อย่างพอเพียงกับการใช้งาน ไม่บ้าอัดไฟจนแรมใหม้ ไม่ลากจนเครื่องเอ๋อเวลาจะใช้งานจริง มันก็ไม่มีปัญหาครับ คนบ้าตัวเลข ชอบ OC เวอร์ๆจนสุดเหยียดแล้วเอาตัวเลขมาโชว์ ทั้งๆ ที่ใช้แค่เล่นเนต เล่นออนไลน์ เล่นเอ็ม มันก็มี (เยอะด้วย) บางคนประกอบเครื่องใหม่ เค้าก็ลอง OC ให้สุดเหยียดแล้วเทส พอเวลาจะใช้งานจริงก็ปรับลดลงมาก็มี ... แต่ผม OC ไม่มากเกิน (6750 ที่ 3.2 ลากบัสแค่ 1600 ที่ 1:1 เท่ากับแรม) เน้นสเถียร ใช้งานได้เร็วขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อย ความร้อนเพิ่มขึ้นนิดเดียว ทุกอย่างก็โอเค เท่ากับใช้เครื่องได้คุ้มค่าเงินมากขึ้น

ส่วนเรื่องจะกระทบกับอายุการใช้งานของชิ้นส่วนไม๊ ผมว่าคงน้อย-น้อยมากๆ อุปกรณ์พวกนี้มันทนทานกว่าที่เราคิดไว้มาก ใช้ไปจน 5 ปี 10 ปี ยังไม่พังเล้ย ส่วนมากตกรุ่นกันก็เปลี่ยนก่อนทุกที (ผมก็ด้วย)
    Last edited by gidd009; 16 Oct 2007, 00:44:33.

Comment

ขอบคุณมาก ครับ
      ผม oc แบบนี้ดีหรือป่าว ครับ

Comment

ตามท่าน gidd009 เลยครับ ผมว่าคล็อกแบบพองามก็พอ ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็ 4200+@2.53GHz กำลังดีเลย จริงๆมันก็ไปได้อีกเยอะล่ะ แต่ไม่เอาแล้ว

Comment

ผมไม่ OC ครับเพราะมันเปลืองไฟ ผมใช้คอมแบบเปิดทิ้งทั้งวันทั้งคืนอีกอย่าง โหลดบิทเล่นเนตทำงานแบบที่มันไม่ต้องใช้คอมแรงอยู่แล้วก็เลยไม่รู้จะ OC ทำไม
          เคย OC เล่นดูผลเบนซ์มาร์คอย่างเดียว

Comment

ผมว่า o\c แล้วมันทำให้ คุ้มค่าดีครับ ของผมมาถึง 3 วันก้อัดเลยไม่ต้องเบรินหรือวอร์มแต่อย่างใด อิอิ จนปัจจุบันก็ไม่มีอะไรหรือปัญหาอะไรคับ สบายๆ ดูความร้อนมันอย่างเดียว อย่าให้ร้อนหรืออัดไฟจนเกินจำเป็นคับ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ไม่ต้องบ้า power อิอิ

Comment

เอ๊ะ OC อย่างพอเพียงเหรอ!?

Comment

oc แล้วเปลืองไฟขึ้นจริงๆ ครับ สมมติัอัดไป 2.66 ก็จะกินไฟมากกว่าเอา CPU2.66 เดิมๆ มาใช้ที่ความรเร็วธรรมดาอีกพอสมควร
                แต่ผมก็ยัง oc อยู่ดี อิอิ แต่ไม่มาก เพื่อให้คุ้มค่าตัวของมัน ซื้อมาตั้งแพง

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                  แรกๆผมก็คิดแบบนี้แหละ
                  " OC แล้วเครื่องจะพังไว "
                  " OC แล้วจะร้อนมาก "
                  " OC แล้วจะแฮ้งค์ "

แต่พอมาลองแล้ว มันไม่ใช่อย่างนั้นซะเลยทีเดียว หากเรา OC อย่างพอเพียงกับการใช้งาน ไม่บ้าอัดไฟจนแรมใหม้ ไม่ลากจนเครื่องเอ๋อเวลาจะใช้งานจริง มันก็ไม่มีปัญหาครับ คนบ้าตัวเลข ชอบ OC เวอร์ๆจนสุดเหยียดแล้วเอาตัวเลขมาโชว์ ทั้งๆ ที่ใช้แค่เล่นเนต เล่นออนไลน์ เล่นเอ็ม มันก็มี (เยอะด้วย) บางคนประกอบเครื่องใหม่ เค้าก็ลอง OC ให้สุดเหยียดแล้วเทส พอเวลาจะใช้งานจริงก็ปรับลดลงมาก็มี ... แต่ผม OC ไม่มากเกิน (6750 ที่ 3.2 ลากบัสแค่ 1600 ที่ 1:1 เท่ากับแรม) เน้นสเถียร ใช้งานได้เร็วขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อย ความร้อนเพิ่มขึ้นนิดเดียว ทุกอย่างก็โอเค เท่ากับใช้เครื่องได้คุ้มค่าเงินมากขึ้น

ส่วนเรื่องจะกระทบกับอายุการใช้งานของชิ้นส่วนไม๊ ผมว่าคงน้อย-น้อยมากๆ อุปกรณ์พวกนี้มันทนทานกว่าที่เราคิดไว้มาก ใช้ไปจน 5 ปี 10 ปี ยังไม่พังเล้ย ส่วนมากตกรุ่นกันก็เปลี่ยนก่อนทุกที (ผมก็ด้วย)
                  ตามนี้เลยครับ

Comment

มีนจะกินไฟขึ้นมากี่สตางค์ต่อ ชม ครับ oc เนี่ย ถามจริงๆเหอะ
                    ยกเว้นว่าท่าน oc แล้ว ต่อ พัดลม เพิ่ม อีก 10 ตัวอ่ะ
                    คุณๆว่า Full Load 5 นาทีที่ค่าไฟ 10บาทตอนาที กับ Full Load 10 นาที ที่ค่าไฟ 7 บาทต่อนาที
                    อันไฟมันจะคถ้มกว่ากันครับ

ปล.นี่ยกตัวอย่างครับ ความต้องการแต่ละคนไม่เท่ากันครับ แต่สำหรับผม เวลาหาซื้อคืนไม่ได้ครับ
                    แทนที่เราจะนั่งรอมันโหลด เอาเวลาไปทำอย่างอื่นให้คุ้มค่าชีวิตดีว่าครับ เพราะงั้นเลย ดันไปให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

Comment

ตามท่าน gidd009 เลยครับ

Comment

oc แล้วมันก้อเร็วขึ้นจิงนะ คับ
                        แต่ก้อเอาแค่พอดีๆคับ ไม่เสี่ยงมากเดี๋ยวมันพัง ไม่คุ้มคับ^^

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                          ผมว่า o\c แล้วมันทำให้ คุ้มค่าดีครับ ของผมมาถึง 3 วันก้อัดเลยไม่ต้องเบรินหรือวอร์มแต่อย่างใด อิอิ จนปัจจุบันก็ไม่มีอะไรหรือปัญหาอะไรคับ สบายๆ ดูความร้อนมันอย่างเดียว อย่าให้ร้อนหรืออัดไฟจนเกินจำเป็นคับ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ไม่ต้องบ้า power อิอิ
                          ท่าน 3วัน ของผมประกอบเสร็จอันเลยทันทีและใช้ที่ 2.7 มาตลอดเลยไม่เคยลด

ผมอัดแค่บัสอย่างเดียวไม่เพิ่มไฟ จาก 3600+ กลายเป็น 5200+ มันเป็นอะไรที่คุ้มดีครับ

Comment

Working...
                          X