overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ผมทำอะไรผิดกับ M/B Gigabyte หรือป่าว?

OverclockZone Member

Default ผมทำอะไรผิดกับ M/B Gigabyte หรือป่าว?

ประกอบคอม 3 เครื่องพร้อมกัน

เครื่องแรก Q6600 + X38Q6 + HD2600TX 512 + Enermax 460W

เครื่องที่2 E6550 + P35 DS3R + 8600XT 256(OC) + Delux(ลองกับ

Enermax 460W ด้วย)

เครื่องที่3 X2 4000 + Alive NF6 +8500XT 256

2 เครื่องแรก M/B Gigabyte อาการเดียวกันเลย คือ พัดลม CPU มี

อาการ Start เครื่องแล้วไม่อยากจะหมุน แบบหมุนๆ หยุดๆ บางทีก็

หมุนยาว บางทีก็ไม่หมุน แถมมีเสียง Beep(แตกๆ) ตามจังหวะการ

หมุนๆ หยุดๆ ของพัดลม CPU

แต่ Boot เข้า Windows ได้เฉยเลยทั้งที่ยังมีเสียง Beep และพัดลม

CPU หมุนๆ หยุดๆ เป็นจังหวะ

แต่พัดลมอย่างอื่น Sysfan Powerfan ก็หมุนปกติ

เข้า Bios Disable Smart Fan Control แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ส่วนเครื่องที่ใช้ M/B ของ Asrock ปกติทุกอย่าง ไฟจ่ายจาก Case

ราคา 800 บาท

งง ครับ เพิ่งเคยใช้ Gigabyte แต่ก่อนใช้ DFI,Abit,Asus ก็ไม่เป็น

แบบนี้

ใครพอจะช่วยได้บ้างครับ ต้องขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ

OverclockZone Member My Name Ki's Avatar

มานเป็นโหมดประหยัดพลังงานของ MB Gigabyte ครับ
    แต่ปกติมา จะตั้งเป็น โหมดประหยัดพลังงาน Enable
    แล้วก็ ลำโพงเตือนเมื่อพัดลม CPU หยุดหมุน Enable ครับ

มันเลยเป็นสาเหตุให้ เมื่อCPU ไม่ใช้งานพัดลม CPU หยุดหมุน ลำโพงก็จะร้องทันที่ครับ

วิธีแก้
    เข้า BIOS ปิดโหมดประหยัดพลังงาน หาคำนี้ดู C1E อ่ะครับ
    ปิดโหมด CPU FAN Fail Warning ประมาณนี้อ่ะครับ

ปล.ถ้าไม่เห็นโหมดพวกนี้ในหน้า Menu BIOS ให้กด Ctrl+F1 เพื่อเปิดโหมด Advance Bios ของ Gigabyte ครับ

Goodluck ครับ

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

กิ๊กกาบ๊วย

ขอบคุณคุณ My Name Ki มากครับ คืนนี้จะลองทำดูนะครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

บ้วยมันงอแงแบบนี้แหละ เป็นเรื่องธรรมดาครับ ^^!

OverclockZone Member papababa's Avatar

ผมว่ากิ๊กกะบ๊วยมันก็ถูกดีนะครับประสิทธิภาพเกินตัว

OverclockZone Member mcunn's Avatar

แค่ set bios ผิด นิดหน่อย
    ลองทำตามท่าน My Name Ki ดูครับ
    วิธีแก้
    เข้า BIOS ปิดโหมดประหยัดพลังงาน หาคำนี้ดู C1E อ่ะครับ
    ปิดโหมด CPU FAN Fail Warning ประมาณนี้อ่ะครับ
    อันใดอันหนึ่งก็พอครับ เป็นผมผมเลือกปิด CPU FAN Fail ก็พอครับ C1E เปิดไว้ช่วยชาติประหยัดไฟครับ

OverclockZone Member CaLiBaN's Avatar

Quote Originally Posted by papababa View Post
    ผมว่ากิ๊กกะบ๊วยมันก็ถูกดีนะครับประสิทธิภาพเกินตัว
    ส่วนตัวผมว่ามันก็ไม่ได้ราคาถูกนะ

GIGABYTE United
    Castle Of Games

ผมลองเปลี่ยน PSU แล้วหายครับ ลองดูสิครับ 550W งอแงง 620W หายร้องเลย เหอๆ

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

ผมก็ใช้ไม่เหงเปงอะไรเลย (รุ่นใหม่ ๆ ตั้งแต่ 965 มาดูดี)

Quote Originally Posted by mcunn View Post
    แค่ set bios ผิด นิดหน่อย
    ลองทำตามท่าน My Name Ki ดูครับ
    วิธีแก้
    อันใดอันหนึ่งก็พอครับ เป็นผมผมเลือกปิด CPU FAN Fail ก็พอครับ C1E เปิดไว้ช่วยชาติประหยัดไฟครับ

เป็นอาการเดิมเลยครับ

อาการ Start เครื่องแล้วไม่อยากจะหมุน แบบหมุนๆ หยุดๆ บางทีก็
    หมุนยาว บางทีก็ไม่หมุน แถมมีเสียง Beep(แตกๆ) ตามจังหวะการ
    หมุนๆ หยุดๆ ของพัดลม CPU
    แต่ Boot เข้า Windows ได้เฉยเลยทั้งที่ยังมีเสียง Beep และพัดลม
    CPU หมุนๆ หยุดๆ เป็นจังหวะ

ปิดโหมด CPU FAN Fail Warning ก็แค่ไม่ให้มันร้องเฉยๆ

ส่วนเรื่องเปลี่ยน Supply มันลงทุนสูงนะครับ

ผมลองถอดทุกอย่างออก เหลือแต่ CPU กับ Ram ก็อาการเดิม เซ็งจัง ""___"" ..

ก็เป็นอาการปกติของ gigabyte ครับ ใช้งานได้ไม่มีปัญหานะครับ คาดว่าน่าจะมาจากเรื่อง ประหยัดพลังงานนี่ล่ะ
    ลองใช้กะ celeron D420 ดิครับ บางทีหยุดหมุนไปเป็น 5 นาทีเลย ประกอบเครื่องตอนแรกก็ตกใจอยู่ครับ
    แต่พอได้ประกอบรุ่นอื่นด้วยมันก็เป็นแบบเดียวกันทุกตัว ก็เลยรู้ว่ามันออกแบบมาแบบนี้อ่าครับ

สอบถามไปทางศูนย์ Synex บอกให้"ปลง"ครับ

ธรรมชาติของมัน ปิดระบบไม่ได้ ก็พี่เลือกเอง ช่วยไม่ได้

อูย...(อย่างน้อยก็ได้ "สีลูกกวาด" มาตั้งเยอะ ......... สบายใจ ..)

แต่สงสัยว่าทำไมแฟนๆ Gigabyte ไม่เห็นค่อยกล่าวถึงเรื่องนี้เท่าไหร่(รึผมค้นหาไม่เจอเอง)

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

มันเป็นงี้จริงเหรอ บอร์ด Gigabyte เนี่ย ประหยัดมากถึงขั้น หยุดหมุน ถึง 5 นาทีเลยเหรอ -*-

CPU ไม่ร้อนตายเหรอเนี่ย

ใครใช้อยู่มาชี้ชัดหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    Last edited by kingza99; 19 Oct 2007 at 17:01:51.

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

เริ่มหวั่นๆวุ้ย -.-

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

ดันหน่อยอยากรู้ตามที่ถามใว้ข้างบนอ่ะครับ

OverclockZone Member inukung's Avatar

มันเป็นจริงครับแต่ผมลองเอาโปรแกลมดูอุณภูมิอยู่ที่21fullload34ช่วงปกติไม่ได้ทำอะไรบางทีก็หยุดหมุนครับ
    เป็นกับceleron 420 ครับแต่celeron d336ไม่เป็นครับเพราะอุณภูมิต่างกันเยอะครับ
    ป.ล.ลองเอามือเตะตรงเซ็นเซอดูซิครับรอบพัดลมวิ่งปีดเลยผมชอบเอานิ้วไปเตะเล่นเลื่อยเลยสนุกดีครับ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

เวร รุ่นเดียวกะเราซะด้วย

OverclockZone Member zx430564's Avatar

ผมใช้ p35c-ds3r พัดลมมันก็หมุนตลอดตั้งแต่เปิดเครื่องนี่ครับ

ผมติดพัลม 12cm ต่อกับช่องเสียบพัดลม cpu กะ hr01+ ฝาข้างใส เห็นตลอด

OverclockZone Member terrana's Avatar

ใช้มา 3-4 ตัวไม่เคยมีปัญหานี้นะครับ พัดลมหมุนตลอด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks