Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำให้ CPU Dual Core ใช้งานแค่คอร์เดียวทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำให้ CPU Dual Core ใช้งานแค่คอร์เดียวทำยังไงครับ

คือ CPU แบบ Dual Core มันจะทำงานพร้อมกัน 2 คอร์ใช่มั๊ยครับ

ทีนี้ผมอยากจะปิดการทำงานของมันไปก่อน 1 คอร์ เพื่อจะใช้งานแค่ 1 คอร์ ทำได้มั๊ยครับ ทำยังไงครับ

ดูจากสเป็คคอมของคุณ athlon 64 3000+ เป็นซีพียูคอร์เดียวนะครับ
    -----------------------------------------------
    ส่วนซีพียู 2 คอร์จะให้มันวิ่งคอร์เดียว ไม่น่าจะทำได้นะครับ

Comment

ถ้าจะปรับ มันปรับได้เป็นตัวๆไปครับ ผมยังหาวิธีเซ็ตให้ใช้ core เดียวตลอดไม่เป็น

วิธีก็ตามรูปครับ คลิกขวาที่โปรแกรมที่จะปรับ ปรับแล้ว โปรแกรมนั้นจะวิ่ง core เดียวครับ แต่ให้ cpu วิ่งคอร์เดียวแต่แรก ผมทำไม่เป็น - -
      Last edited by tassapon; 1 Oct 2008, 17:27:13.

Comment

อ่อ ครับ ขอบคุณครับ ใน Menu Bios มันไม่มีให้ปรับเลยเหรอครับ

Comment

มันมีประโยชน์ตรงไหนอ่ะครับ

แต่ปกติถ้าโปรแกรมที่เปิดอยู่ ไม่รองรับ Muticore มันก็จะทำงานแค่ 50% อยู่แล้วครับ (เหมือนทำ Core เดียว)

Comment

จะปรับมันทำ.... ไมอะครับ

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
              จะปรับมันทำ.... ไมอะครับ
              อยากทราบเช่นกันครับ

Comment

นั่นจิ
                อยากรู้เหมือนกันคับ

Comment

สงสัยอยากรู้เฉยๆละม้าง แต่ถ้าหากอยากทำไปเพราะต้องการแบบนั้นจริงๆ ก้อว่าอยู่ เพื่ออาไร

Comment

ทำได้ครับ ต้องไป edit ใน boot.ini
                    แต่แก้เป็นอะไรผมจำไม่ได้แล้ว จะทำให้วินโดวเห็นซีพียูหัวเดียว ลองหาใน google เยอะเลยครับ

Comment

ของ INTEL มันมีให้ปรับในไบออสนะ..
                      AMD ไม่รู้เหมือนกัน

Comment

ก็ใช้ CPU แบบ คอร์เดียวสิครับ 5555

Comment

ถ้าจะให้ใช้หัวเดียว แล้วซื้อ2หัวทำ?

Comment

นั่นสิ ถ้าซื้อ 2 หัว จะทำให้มันใช้แค่หัวเดียวทำไม

Comment

เอาแล้วละ จขกท. .... แล้วจะซื้อมาทำไม dual core

Comment

Working...
                              X