Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง svchost.exe หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง svchost.exe หน่อยครับ

คือใน task manager ของเครื่องผม
    มี process เนี่ยครับชื่อ svchost.exe
    ถ้ารวมทุกๆ User Name มันมีเกือบๆ 10ตัวเลยอ่ะครับ
    เฉพาะ SYSTEM มีประมาน 4 ตัว
    มันผิดปกติรึเปล่าครับ หรือมันก็เยอะอย่างนี้หล่ะ
    ผมใช้ vista 32 bit ครับ

แล้วไอ่ process ที่ว่านี่ มันคืออะไรหรอครับ
    ขอความรู้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ขอรูปหน่อยดิ

Comment

ของผมเคยมี 8 ตัว เปิด service ไว้เยอะ กับลงโปรแกรมเต็มเครื่องเลย....

สรุปว่าถึงจะมีเยอะก็ไม่ผิดปกติครับ มันจะขึ้นตาม service บางตัวที่เราเปิดใช้งาน นอกจากมันรันอยู่ตลอดเวลานั้นแหละไวรัสรับประทาน....

Comment

ของผมมันอยู่ ตลอดเลยอ่า สงสัยไวรัส

ถ้าเปนไวรัส มีวิธีแก้ป่าวอ่ะครับ
        Last edited by kitfreeman; 16 Oct 2007, 22:51:30.

Comment

ของผมไม่มีเลยซักกะตัว- -

vista 64 bit

Comment

มันขึ้นตลอดแบบนี้ไม่ผิดปกติหรอกครับ ให้ดูตรงช่อง cpu ก็พอละ ว่ามันกิน100% อ่ะเปล่า ถ้ามันยังไม่ถูกเรียกใช้งานก็ปล่อยมันไปครับ ไม่มีอะไรน่าตกใจ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะไล่ปิดให้เกลี้ยง เหลือไว้เฉพาะที่จำเป็นพอง่ะ....

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

มันคือไวรัสครับ เท่าที่ทราบจะไปสร้างปัญหาให้ .exe วิธีแก้ ดูใน google

Comment

Originally posted by sosprick View Post
                  มันคือไวรัสครับ เท่าที่ทราบจะไปสร้างปัญหาให้ .exe วิธีแก้ ดูใน google
                  ไม่ใช่ทุกตัวครับ ต้องดูเป็นตัวๆไป

Comment

ลองคลิกขวาที่ computer>manage>services and application>ดับเบิ้ลคลิก services (อันนี้ของ XP นะครับ)

ลองดับเบิลคลิกดู service แต่ละตัวจะมีชื่อบอกครับว่าใช้ชื่อว่าอะไร เช่น wireless zero configuration ก็ใช้ชื่อ svchost เหมือนกันครับ

Comment

ไม่ใช่ไวรัสครับผม มันเป้นเซอร์วิสที่เราลงไว้เองครับ ยิ่งลงโปรแกรมมากก็ยิ่งมีมากครับ อย่าไปคิดมากน่า ปิด ๆ ไปบ้างก้ได้ครับถ้ารำคาญ

Comment

ถ้ามี S ละก็ยุ่ง

Comment

Working...
                        X