รบกวนขอคำแนะนำในการลดความร้อนให้ELSA GF6600GT หน่อยอ่ะครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: รบกวนขอคำแนะนำในการลดความร้อนให้ELSA GF6600GT หน่อยอ่ะครับ

OverclockZone Member

Unhappy รบกวนขอคำแนะนำในการลดความร้อนให้ELSA GF6600GT หน่อยอ่ะครับ

ผมใช้การ์ดVGA ของELSA GF FX6600GT AGP มีปัญหาว่ามันร้อนมากอ่ะครับปกติผมเล่นเกมส์ออนไลน์เปิด2หน้าต่าง พอเล่นๆไปมันจะค้างบางครั้งก็รีบูตเองเลย ตัวการ์ดเองก็มีฮีทซิงค์และพัดลมติดมาอยู่แล้ว อยากจะรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีระบายความร้อนให้หน่อยอ่ะครับ ว่าจะมีระบบระบายความร้อนแบบไหนใช้กับการ์ดรุ่นนี้ได้บ้าง ปัจจุบันผมใช้วิธีเปิดเคสและพัดลมเป่าก็ยังไม่ค่อยจะไหว ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
    ป.ล.ตอนนี้ก็คิดจะซื้อการ์ดจอใหม่อยู่เหมือนกันแต่ก็หาการ์ดAGPที่แรงๆยากจัง

อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

Quote Originally Posted by pmon9999 View Post
    ผมใช้การ์ดVGA ของELSA GF FX6600GT AGP มีปัญหาว่ามันร้อนมากอ่ะครับปกติผมเล่นเกมส์ออนไลน์เปิด2หน้าต่าง พอเล่นๆไปมันจะค้างบางครั้งก็รีบูตเองเลย ตัวการ์ดเองก็มีฮีทซิงค์และพัดลมติดมาอยู่แล้ว อยากจะรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีระบายความร้อนให้หน่อยอ่ะครับ ว่าจะมีระบบระบายความร้อนแบบไหนใช้กับการ์ดรุ่นนี้ได้บ้าง ปัจจุบันผมใช้วิธีเปิดเคสและพัดลมเป่าก็ยังไม่ค่อยจะไหว ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
    ป.ล.ตอนนี้ก็คิดจะซื้อการ์ดจอใหม่อยู่เหมือนกันแต่ก็หาการ์ดAGPที่แรงๆยากจัง
    แน่ใจเหรอครับ ว่าการ์ด จอ ร้อนขนาดไหนไม่มีทางค้างแน่นอนครับ ถ้าร้อนมากๆมันก็เด้งออกเกมครับ
    รู้ได้ไงว่าร้อนมาก
    เวลาเล่นภาพเป็นรอยแตกสีเขียวไหม ถ้าไม่ ก็ไม่ใช่อาการนี้ครับ

ผมว่า PSU กับบอร์ดของท่าน ตัวใดตัวหนึ่งมีปัญหาแล้วครับ

ลองเอาบอร์ดไปเคลมดูครับ อาจหาย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถ้าแน่ใจว่าการ์ดจอร้อนจริงๆหละก็ ลองเช็คอุณหภูมิดูหน่อยครับว่ามัน idle กะ full อยู่ที่เท่าไหร่ง่ะ....อยากรู้ว่าความร้อนที่คุณว่า มันจะเป็นปัญหาจริงๆหรือเปล่า

ขอบคุณท่าน kapoogloog และท่าน dears ที่เข้ามาตอบครับ ส่วนเรื่องอุณภูมิที่อยากจะทราบนั้นผมดูในโปรแกรมSpeedFanแล้ว ในเวลาปกติที่ไม่ได้เล่นอะไรอุณภูมิจะอยู่ที่51องศาครับ(มีพัดลมเป่า)และเวลาที่เล่นเกมส์อุณภูมิจะขึ้นไปที่ประมาณ70องศากว่าๆอ่ะครับ ไม่ทราบว่ายังถือว่าปกติหรือปล่าวครับ

อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

ไม่เลยครับ ผมใช้อยู่ ASUS ไม่ขนาดนั้นครับ พัดลมใช้เดิมๆ ก็ 48-57 องศาครับ
    ถ้าคล๊อก ทะลุ 70 ครับ แต่ไม่ถึงกับค้างนะครับ ส่วนมากถ้าร้อนจัดๆ
    มันจะขึ้นเส้นลายสีเขียวๆตอนเล่นเกมครับ หรือไม่ก็เด้งออกเกมเลย

ไม่รู้นะครับขึ้นอยู่กับยี่ห้อด้วยมั้ง ถ้าให้ดีไปชื้อซิ้งค์ Zelman มาติดเลยครับ เย็นแน่นอน

อ้ออีกอย่างครับ ได้ร์เวอร์เค้าก็มีที่วัดอุณหภูมนี่ครับ
    Last edited by kapoogloog; 18 Oct 2007 at 01:28:59.

Bookmarks

Bookmarks