Announcement

Collapse
No announcement yet.

-------ช่วยหน่อยครับบอร์ดไหม้ ผิดหมวดก็ยอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -------ช่วยหน่อยครับบอร์ดไหม้ ผิดหมวดก็ยอม

เมื่อวานเมนบอร์ดตัวเก่าพัง เลยไปซื้อชุดใหม่มาดังนี้
    Mainboard Conroe 1333
    Cpu E2140
    Ram kingston fp-y5 1gb*2
    pOwer 350 watt เทียม
    พอเสียบไรครบถูกต้องหมดทุกอย่างแล้ว
    กด เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

เป็นเพราะ power ไม่พอรึป่าวครับ หือว่าเป็นอย่างอื่นครับ
    (ไม่ใส่การ์ดจอ hard disk 1 ตัว cdrom 1 ตัว)

แล้วจะเครมได้มั้ยครับ

Originally posted by sun38883 View Post
    เมื่อวานเมนบอร์ดตัวเก่าพัง เลยไปซื้อชุดใหม่มาดังนี้
    Mainboard Conroe 1333
    Cpu E2140
    Ram kingston fp-y5 1gb*2
    pOwer 350 watt เทียม
    พอเสียบไรครบถูกต้องหมดทุกอย่างแล้ว
    กด เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

เป็นเพราะ power ไม่พอรึป่าวครับ หือว่าเป็นอย่างอื่นครับ
    (ไม่ใส่การ์ดจอ hard disk 1 ตัว cdrom 1 ตัว)

แล้วจะเครมได้มั้ยครับ
    เหมือนผมเด๊ะเลย ไฟไม่พอ คงต้องเคลมถ้าไม่ได้ก็ต้องทำ hot swapping หรือ bios image

Comment

รอท่านผู้รู้มาตอบ

Comment

Originally posted by mballx View Post
        เหมือนผมเด๊ะเลย ไฟไม่พอ คงต้องเคลมถ้าไม่ได้ก็ต้องทำ hot swapping หรือ bios image
        ทำยังไงหละครับ

Comment

ดูรูปการแล้วน่าจะเป็นที่ power นั้นจ่ายไปเกินหรือจ่ายไฟขาดนะ

อาจจะจ่ายเกินซะมากไปน่อยทำให้อุปกรณ์บางตัวที่ทนไม่ได้ ไหม้กันไป
          ไม่ก็พาวเวอร์ลัดวงจรก็จะพาลไปเมนบอร์ดด้วย

แก้ปัญหา
          เปลี่ยน power ซ่อมบอร์ด

Comment

รอผู้รู้ แต่ PSU ก็น่าจะเกี่ยวนะครับ

Comment

เปลี่ยน psu เอาของดี ๆ มาใช้ดีกว่าครับ
              ส่วนบอดลองแต่งศพแล้วเครมดูครับ

Comment

แต่งศพยังไงดีอะครับ

Comment

Originally posted by sun38883 View Post
                  ทำยังไงหละครับ
                  มาแย้ว http://www.oknation.net/blog/maomao/2007/09/26/entry-1

Comment

pOwer เน่า พาบอร์ด กลับบ้านเก่า

Comment

ผมไม่ได้กวนนะ คือตีหน้าเซ่อไปเคลมก่อนเลย หนูไม่รู้ๆๆๆๆๆๆ ผมก็ส่งเคลมเหมือนกันแต่เรื่องมันเศร้าบอร์ดมันเบี้ยวมุมหน่อยนึงเลย บ่ ได้

Comment

อย่ามองข้าม ระบบไฟ นะจะ

Comment

แต่งศพยังไงดีอะครับ
                          พยายามเอาแปลงสีฟันปัดรอยใหม้ให้มดครับ
                          อาจใช้ solvent ขัดอีกนิด เนียนครับ

Comment

Originally posted by mballx View Post
                            มันเ่ี๋กี่ยวอะไรกับ bios ครับ

เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

Comment

Originally posted by dq-pb View Post
                              มันเ่ี๋กี่ยวอะไรกับ bios ครับ

เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

น่าจะเปนกะPower supply นะเพาะบออดน่ะไหม้ไช่ปะ ไหม้แล้วอย่าไช้เรย
                              เคลมแล้วก้คงไม่ได้หรอกฮะ ตามเงื่อนไขประกันเขาจาอ้างว่าเปนความผิดพลาด
                              ของผู้ไช้เองนะ แต่ลองเอาไปไห้ร้านลองซ่อมดู ผมก้เคยเปนแบบนี้แหละแต่มันเปิดติด
                              ไช้ได้ปามาน2ปีก้เดี้ยงT_T ของผมมานไหม้ตรงชิปแรม แต่ก้ฝืนไช้มาได้อิอิ คุ้มแล้ว

ออ แล้วจั๊มสายไฟดีอะป่าวงับ

Comment

Working...
                              X