overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: /*/*/*/*/ช่วยด่วนเลยครับ เครื่องไหม้ เป็นของเพื่อน Intel นะครับ ผมใช้ amd มาตลอด

OverclockZone Member

Default /*/*/*/*/ช่วยด่วนเลยครับ เครื่องไหม้ เป็นของเพื่อน Intel นะครับ ผมใช้ amd มาตลอด

ผมใช้ amd มาตลอด ไม่เคยเป็นอย่างนี้ อยากทราบสาเหุตครับ
    เมื่อวานเมนบอร์ดตัวเก่าพัง เลยไปซื้อชุดใหม่มาดังนี้
    (เพื่อนมันอยากได้ Intel เลยประกอบให้มัน)
    Mainboard Conroe 1333
    Cpu E2140
    Ram kingston fp-y5 1gb*2
    pOwer 350 watt เทียม
    พอเสียบไรครบถูกต้องหมดทุกอย่างแล้ว
    กด เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว (เซ็งเป็ดอย่างแรง) อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

เป็นเพราะ power ไม่พอรึป่าวครับ หรือว่าเป็นอย่างอื่นครับ
    (ไม่ใส่การ์ดจอ hard disk 1 ตัว cdrom 1 ตัว)

แล้วจะเครมได้มั้ยครับ

ไปใช้ฝั่ง intel ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ถ้าผมเป็นตำรวจผมจะสันนิฐานว่า ไฟฟ้าลัดวงจร ครับ
    เรื่องไฟไม่พอไม่น่าเกี่ยวครับ

น่าจะเป็นที่พาวเวอร์จ่ายกระแสผิดพลาดละมั้งครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

แผ่น m/b
    ติดกับเล็กหลังเคสรึปล่าวก็เลยเป็นงั้นไป
    - -*
    วันนี้ผมเป็นมาแล้ว cd พังไป 1 ตัว
    เสียบายไฟไม่แน่นเลย ช๊อตเอาซะงั้น

ไม่ติดครับ

อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

น่าจะ PSU ของท่านนั่นแหละครับ มันชอร์ดไงครับ เคยคิดไหมว่าวัตต์ไม่แท้ มันจะไม่พังอย่าคิดอย่างนั้นครับ

PSU ถ้าสมมุติว่า PSu จ่ายไฟที่ 350 W(แท้ 280W) แต่คอมกินไฟ 400W PSU ก็จะโหลดมากขึ้นครับ ทำให้ใหม้ได้อย่างเห็นได้ชัด หลายคนไม่เคยรู้นะครับว่า PSU ราคาถูกๆ เขาไม่มีระบบป้องกันแมื่อไฟนั้นจ่ายไฟเกินนะครับ แต่ถ้าซอร์ดหละมันตัดทุกรุ่น

อุทาหร นะครับ PSU ทำให้ใหม้ทั้งหมดได้ ถ้ามันพัง
    M/B ซอร์ต ทำให้ CPU อาจใหม้ได้
    สายไฟหลวม อาจทำให้ HDD และ CD-ROM ท่านพังแบบไม่รู้สาเหตุ
    โดนมาทุกตัวละเลยเอามา บอก

OverclockZone Member ponggood's Avatar

Exclamation

Quote Originally Posted by kapoogloog View Post
    น่าจะ PSU ของท่านนั่นแหละครับ มันชอร์ดไงครับ เคยคิดไหมว่าวัตต์ไม่แท้ มันจะไม่พังอย่าคิดอย่างนั้นครับ

PSU ถ้าสมมุติว่า PSu จ่ายไฟที่ 350 W(แท้ 280W) แต่คอมกินไฟ 400W PSU ก็จะโหลดมากขึ้นครับ ทำให้ใหม้ได้อย่างเห็นได้ชัด หลายคนไม่เคยรู้นะครับว่า PSU ราคาถูกๆ เขาไม่มีระบบป้องกันแมื่อไฟนั้นจ่ายไฟเกินนะครับ แต่ถ้าซอร์ดหละมันตัดทุกรุ่น

อุทาหร นะครับ PSU ทำให้ใหม้ทั้งหมดได้ ถ้ามันพัง
    M/B ซอร์ต ทำให้ CPU อาจใหม้ได้
    สายไฟหลวม อาจทำให้ HDD และ CD-ROM ท่านพังแบบไม่รู้สาเหตุ
    โดนมาทุกตัวละเลยเอามา บอก
    น่ากลัวจังที่ท่านกล่าว

psu จ่ายไฟเกินครับ

ซื้อใหม่สถานเดียว เป็นบทเรียนของการไม่ศึกษาให้ดีก่อน ซื็้อและประกอบคอม
    ปล. คอมประกอบเองดีกว่าคอมศูนย์ร้อยเปอร์เซ็นครับ ยืนยัน

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ไหม้เลยเหรอครับ น่าเสียดายจัง..

OverclockZone Member angelplus's Avatar

บทเรียนราคาแพง แต่ก็คุ้มกับการเรียนรู้คับ = =

OverclockZone Member Kunio's Avatar
    อยู่ข้างๆสาวแว่นตลอดไป...ว่าแต่จะไปหาไหนอะ ?

นอกจากจะซื้อ PSU ใหม่แล้ว........
    คราวหน้าลองดูสำรองไฟเผื่อไว้อีกอย่างด้วยนะคับ....
    แบบ ON line ของ Syndome 700VA 1500-1800 ก็ OK นะคับ
    สว่นบอร์ดประกันของอะไรคับ เอาแปรงปัดๆให้เนียนๆหน่อยเอาแป้งโรยนิดๆให้เมือนมีฝุ่น ทางประกันจะได้จับ
    ผิดไม่ได้ไงคับ

OverclockZone Member occlubssk's Avatar

Quote Originally Posted by angelplus View Post
    บทเรียนราคาแพง แต่ก็คุ้มกับการเรียนรู้คับ = =
    คุ้มตรงไหนเนี่ย

Quote Originally Posted by Kunio View Post
    นอกจากจะซื้อ PSU ใหม่แล้ว........
    คราวหน้าลองดูสำรองไฟเผื่อไว้อีกอย่างด้วยนะคับ....
    แบบ ON line ของ Syndome 700VA 1500-1800 ก็ OK นะคับ
    สว่นบอร์ดประกันของอะไรคับ เอาแปรงปัดๆให้เนียนๆหน่อยเอาแป้งโรยนิดๆให้เมือนมีฝุ่น ทางประกันจะได้จับ
    ผิดไม่ได้ไงคับ
    โห เนียนจริงครับ

แต่ตอนนี้เสียว psu ตัวเองจ่ายไฟไม่พอมั่งแล้ว

เหอะๆ
    บอร์ดยี่ห้อไรหว่า ? ?
    ที่ทำงานผมซัพพลาย ติดเคส 350 ยังสู้กับ HDD 4ลูก ไหวเลยครับ PD นะครับ
    แต่ซัพพลายซื้อมา 450w กลับไหม้ ต้องไปใช้ตัวเก่า ไม่รู้เพราะอะไรครับ
    แต่บอร์ดไม่เป็นไร
    ง ง ง ง

ผมว่าอาจจะเป็นที่บอร์ดก็ได้ครับ ขนาดบอร์ดผมโดนน้ำ น้ำแข็งแห้ง ไฟรั่ว ลงบอร์ด ยังไม่ตายเลยครับ 5 5
    ยันต์ก็ไม่ได้ลง จตุคามก็ไม่ได้ห้อย

Bookmarks

Bookmarks