Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาฟาดปากค่ายเก่าผม อยากเทียบC420ตัวละ1450 จะเท่าตัวไหนของ AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาฟาดปากค่ายเก่าผม อยากเทียบC420ตัวละ1450 จะเท่าตัวไหนของ AMD

ซื้อมา 1450 กับAsrock Conroe1333D667
    ก่อนใช้ AMD มา7ปีตั้งแต่สมัยเรียน ย้ายค่ายตอนเจอ X2 นี่แหละ
    มันไม่คุ้มเหมือนเดิมแล้ว อยากรู้ Cel420 ตัวนี้จะเท่าตัวไหนของ AMD ครับ
    Attached Files
    Last edited by qc2404; 20 Oct 2007, 12:41:28.

ตั้งชื่อกระทู้โหดจัง ระวังยาว

ถ้าเอาสองโปรแกรมนี้ ก็คง Athlon64 3500+ คล๊อกไปซักเล็กน้อยล่ะมั๊ง

Comment

แรงน้อยกว่า x2 6000+ 1วิ ครับสำหรับ Super PI (ถ้าซื้อมาแล้วคิดว่าผลเทสสั้นๆของโปรแกรมเทสทั้งหลายหรือ Super PI คือทุกสิ่งทุกอย่างคอมคอมอ่ะนะ)

ปัญหามันอยู่ที่คอขวดที่ทำงานร่วมกับแรมไงครับ ยิ่งบอร์ดไม่เทพยิ่งมีแวว ลองเล่นไปเรื่อยๆครับ ผลเทสมันไม่แสดงอะไรได้ทั้งหมดหรอกครับ C2D ยังหน่วงมาแล้วที่ผมเคยใช้
      Last edited by _d; 17 Oct 2007, 08:35:51.

Comment

หนับหนุน ครับ เพราะอินเทลจะให้ดีต้องมีบอร์ด+แรม InW ครับ มิฉะนั้นเทียบ AMD ที่งบประมาณเท่า ๆ กันมิได้เลย

Comment

Originally posted by taro_kun View Post
          หนับหนุน ครับ เพราะอินเทลจะให้ดีต้องมีบอร์ด+แรม InW ครับ มิฉะนั้นเทียบ AMD ที่งบประมาณเท่า ๆ กันมิได้เลย
          เห็นด้วยครับ

Comment

ตั้งกระทู้แบบนี้ ระวัง จะได้เป็นคนดังนะท่าน
            Intel ชอบกินเหล้า กำคอขวด มาตลอด ถ้าบอร์ดกะแรม ไม่ดีจริง ก้อกอดขวดเรื่อยปาย ครับ รัก AMD ตลอดกาลลลลลลลลลลล ^_^

Comment

ท่าน ขจก เอาเดิมๆสิท่าน แล้วงบที่เท่าๆกันผมว่า AMD ยังไงก็คุ้มก่าว

Comment

งบผม 1450+1900 Cpu+MB

Comment

ยินดีด้วยคับ^^

Comment

เหอๆๆ

Comment

ไม่รู้ว่าถามต้องการอะไร

แต่บอกตรงๆ ว่า มันจะประมาณ Athlon64(หัวเดียวนะครับ) ที่ความ Clock เท่ากันอ่ะครับ มันจะได้ประมาณนั้น

ที่บอกว่า X2 ไม่คุ้ม ก็สุดแล้วแต่ ก็ใช้หัวเดียวไป ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋า
                      แต่ถ้าจะเอาคะแนน CPUMark99 กับ Super PI 1.5 ของ C420 ไปเทียบกับ X2 มันก็จะได้คะแนน พอๆ กับ X2
                      เพราะว่า CPUMark99 กับ Super PI 1.5 มันไม่รองรับ Muticore ไม่ว่าจะเป็น X2 หรือX3 หรือ X4 มันจะดึงเอา CPU แค่ 1 หัว มาใช้วัด (จะสังเกตุได้ว่าตอน Run Program จะใช้ CPU X2 แค่ 50%)
                      แต่ในการใช้งานจริง ***งไกลกันมากมาย
                      C420 ก็จะแรงเท่าๆ กับ 1 Core ของ X2 (ไม่รู้งงหรือปล่าว)
                      แต่นี่ X2 ก็ต้องเอา C420 จำนวน 2 ตัว มาเทียบ X2 มันถึงจะมีความแรงพอๆ กัน

จะใช้อะไรก็ใช้ไปเถอะ แต่ถ้าถามว่าประมาณ ตัวไหน C420 จะได้คะแนนประมาณ Athlon64 หรือมากกว่านิดหน่อย ที่ความเร็วคล็อกเท่ากัน
                      Last edited by Drunk; 17 Oct 2007, 21:27:54.

Comment

โอว แรงขนาดนั้นเลยเหรอ สงสัยยังไม่คลิกหน้าจอคงเปลี่ยนไปแล้ว
                        ไวเท่า 2 ตัวรวมกันเลยเลิกหลอกตัวเองได้แล้ว ย้ายค่ายแล้วครับ

Comment

สรุปว่าจะมาถามหรือมาโชว์กันแน่เหรอครับ เท่าที่ดูน่าจะมาโชว์ (แต่ผมไม่แน่ใจว่าโชว์อะไร)

Comment

ชอบหมดหงะ intel หรือ amd ขอให้ถูก+แรง ผมจับหมดหงะ

สองหัว+เล่นเกมผมยกให้ amd
                            สองหัว+แปลงไฟล์ยกให้ intel

ความชอบผมก็ 50/50 แต่ตอนนี้คว้า x2 มาก็ต้องมาอยู่ amd ไปพลาง ๆ วันดีคืนดีอาจไปซุย intel บ้างเป็นบางเวลา อิอิ

Comment

Originally posted by qc2404 View Post
                              โอว แรงขนาดนั้นเลยเหรอ สงสัยยังไม่คลิกหน้าจอคงเปลี่ยนไปแล้ว
                              ไวเท่า 2 ตัวรวมกันเลยเลิกหลอกตัวเองได้แล้ว ย้ายค่ายแล้วครับ
                              ก็ตามสบายครับ จะไปใช้ Intel ไม่มีใครว่าหรอก แค่บอกให้คิดเฉยๆ ให้คิด
                              ถ้าคิดว่า C420 แรงขนาดเทียบเท่า X2 ก็เชิญใช้ C420 ไปเถอะ
                              ไม่ต้องมาถาม เหมือนกระทู้ล่อเป้า

C420 เทพครับ งานนี้ เหอะๆ

แรงกว่า Sempron ไป 2 วินาที เหอะๆ แรงมากจัด ทั้งๆ ที่ L2 ต่างกันเท่าตัว

Last edited by Drunk; 17 Oct 2007, 23:15:12.

Comment

Working...
                              X