Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ Vista แสดงผล CPU ไม่ถูกต้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้หน่อยครับ Vista แสดงผล CPU ไม่ถูกต้อง

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ คือว่า Vista(32) ของผมมันแสดงผล CPU ไม่ตรงครับ แต่ใน Bios ตรง ผมใช้ Q6600 มันเป็น 2.4 GHz เวลาดูที่ Properties ของ Computer มันแสดงผลที่ Overclock ผิดไปครับ โดยแสดงผลเป็น Q6600 2.4GHz @ 2.13 GHz ทั้ง ๆ ที่ Overclock ไปที่ 3.53 GHz ครับ ทำให้แม้กระทั่ง Orthos ก็แสดงผลเป็น 2.13 GHz รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ท่านลองปรับ FSB ใน BIOS ขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ ... ลองดูว่าใน Vista มันจะได้ Clock Speed ที่ถูกต้องมั้ย

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
      ท่านลองปรับ FSB ใน BIOS ขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ ... ลองดูว่าใน Vista มันจะได้ Clock Speed ที่ถูกต้องมั้ย
      ผมลองปรับ FSB ตั้งแต่ 266 ไปเรื่อย ๆ จนถึง 470 (คูณ8) ครับ ก็ยังไม่ถูกต้องเลยลด Bus ลงเหลือ 440 ก็ยังแสดงผลไม่ถูกต้อง เลยงง ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

อืม ... ท่านลืม Disable "C1E" ใน BIOS หรือป่าวครับ มันจะได้ไม่ขึ้น-ลง

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
          อืม ... ท่านลืม Disable "C1E" ใน BIOS หรือป่าวครับ มันจะได้ไม่ขึ้น-ลง
          ทำแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ยังไงผมจะลองไปค่อย ๆ ดัน แล้วดูที่ Step Step ไปก่อนนะครับ แล้วถ้าไม่ได้จะ PM ไปขอความช่วยเหลืออีกทีครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ลองปรับตัวคูณตอนแรกให้สุดดูครับ ไม่รู้ว่าตัวคูณสูงสุดคือ9หรือเปล่า
            ลอง9x416ดูครับพี่

Comment

OS อ่านค่าได้จากตัวคูณสูงสุดมั้งง่ะ

Comment

Working...
              X