Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกซื้อ UPS อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกซื้อ UPS อย่างไร

มันมี VA แล้วก็ watt คืออยากรู้ว่าเราจะเลือกซื้ออย่างไร

ลงสเปกคอมที่จะซื้อมาด้วย คิดว่าใช้ขนาดไหนดีหว่า ไม่ได้ OC

Last edited by wUcGhE; 17 Oct 2007, 20:27:12.

เอาแบบเข้าใจง่ายๆ เป็นวิธีหา VA แบบบ้านๆ ของ APC นะครับ(ค่าประมาณ) ถ้า psu ติดเคส 500watt เอา (watt*0.7)+watt =VA (500*0.7)+500=850VA

0.7คือ pfc ถ้า power หรูๆ pfc=0.9

หมายความว่าถ้าใช้ ups 850VA จะสำรองไฟได้ประมาณ 15นาที

Comment

APC เท่านั้น ที่ผมไว้วางใจ

Comment

ไม HDD ท่าน 50/7200 ตั้ง 2,780 อ่ะ
        ลงผิดป่าวครับ

Comment

ไม่แนะนำให้ชื้อครับ

ถ้าชื้อแนะนำไม่ต้องชื้อใช้ครับ UPS แบบถูกๆนะครับ ส่วนมากคนเราชื้อมาแล้วทิ้งครับไม่ได้ใช้
          ถ้าที่บ้านไฟตับบ่อยควรใช้ครับ แต่ถ้านานๆที เดือนละครั้งก็ไม่ต้องชื้อครับ

เพราะว่า UPS ราคาถูก เก็บไฟอย่างเดียวไม่เคยใช้ไฟสำรองเลย ถ้าจะชื้อนะครับ แนะนำการใช้นิดนะ

ชื้อมาแล้วชาร์จไฟ ใช้คอม ปิดคอมถอดปลั๊กไฟ ไม่ต้องปิดจอ และ UPS คับ ทำอย่างนี้ๆทุกๆ อาทิตย์ อาทิตย์ละวันก็ได้ครับ ทำให้ UPS ใช้งานได้นานขึ้น มากครับ

คิดง่ายๆนะครับ ชื้อมือถือมา เสียบซาร์จไว้ตลอด กับ ชาร์จเต็มแล้วถอดที่ชาร์จออก อันไหนใช้ได้นานกว่ากันครับ

มาแนะนำเฉยๆ นะครับ ถ้าจะชื้อไม่ว่ากันครับ

อีกนิดครับ มี 3 แบบ นะแล้วแต่จะใช้

1.Offline 1000-2500
          ราคาถูกเกลื่อนกลาด ไม่เสถียร อายุการใช้งาน 2-4 ปี ป้องกันไฟกระชากแรงๆไม่ได้
          2.Line-Interactive ไม่ทราบราคาที่แน่ชัดครับ
          ราคาปานกลาง เสถียรกว่าแบบแรก อายุการใช้งานพอๆกับตัวแรก ป้องกันไฟตกและกระชากได้ดีกว่า
          3.On-line 12000-อัพ
          ราคาแพงมาก ระยะใช้งาน 5-10 ปี ไฟเรียบและนิ่ง ป้องกันไฟตก กระชาก ฟ้าผ่า ได้ดีที่สุด หายห่วงเรื่องไฟตก
          และไฟมาไม่ครบเฟส

Comment

สนับสนุน ซินโดม ครับ อุดหนุนของไทย มาตรฐานโลก

Comment

Working...
            X