overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: DX 9 กะ 10

OverclockZone Member

Default DX 9 กะ 10

คือผมโง่อะคับ อยากทราบว่า
    1. DirectX คืออะไรคับ รู้แต่ว่า 10 ภาพจะสวยกว่า 9
    2. การ์ดจอที่รองรับได้แค่ dx 9 อย่าง radeon X2500 ถ้าไปใช้เล่นเกมที่ต้องใช้ dx 10 จะเล่นไม่ได้เลยรึเปล่า
    3. มีโปรแกรมอะไรบ้างที่ต้องใช้ dx 10

ฝากหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ข้อ1 อธิบายไม่ถูก คนต่อไปโลด อิอิ เท่าที่จะอธิบายได้ก็คือโปรแกรมแสดงภาพและเสียง ถ้าไม่มีก็เล่นเกมไมได้นั่นแล ลึกๆก็ไม่รุ้อะ
    ข้อ2 การ์ดที่รับdx9 ถ้าเอาไปเล่นเกมที่ใช้dx10 มานก็จะแสดงผลภาพออกมาเป็นDX9ครับ ไม่ต้องห่วงเล่นได้แน่นอน อีกอย่าง การ์ดที่รับDX10 ก็เล่นเกมDX9ได้เหมือนกัน
    ข้อ3 เกมกะพวกโปรแกรมกราฟฟิกแหละ แต่ที่รู้ตอนนี้ ก็แค่เกม นั่นแหละ และDX10ก็มีแต่Vistaด้วย -*-
    Last edited by ohm27; 17 Oct 2007 at 22:08:55.

OverclockZone Member

มันคือได้ภาพสวยอย่างเดียวป่าวคับ

แล้ว vista ก็ใช้ การ์ดจอ dx 9 ได้ใช่มั๊ยคับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

DirectX คล้ายๆกับว่าเป็น Libaries ของ การ render ภาพ 3มิติอะครับ เหมือนกับว่าเวลาเราจะอ่านหนังสือเราต้องไปยืมหนังสือของห้องสมุดมาใช้ครับ

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

เอ แล้วอย่างเชิน ผมใช้ Vista ซึ่งมันลง DX10 มาอยู่แล้ว พอลง 3D Mark 06 มันบังคับให้ลง DX9 ไม่งั้นรันไม่ได้อ่ะคับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ถ้า ดูหนัง เล่นเน็ท

DX ไม่เกี่ยวเลยใช้ไม้ครับ

( แบบ DX 9 ก็เหลือๆ ??)

ที่ติมมากับ window xp

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

อีกอย่าง DirectX เหมือนจะควบคุมอุปกรณ์บางอย่างด้วยนะ เช่น modem และ network

Loedsak
    Guest

Cool

DirectX จะมีหลายส่วนครับทั้ง Input ต่างและ Output ต่างๆ
    Input เช่น JoyPad , Keyboard, Mouse, Infrared Remote รวมถึงอะไรก็ได้ที่เป็น Input
    Output เช่น จอภาพ, Sound Module, Sound Card, Output Control เป็นต้น

ถ้าเรื่องที่เราจะเข้าใจมักเข้าใจว่า DX คือเกมส์ Engine อย่างเดียวแต่จริงๆมันมากกว่านั้นครับหรือแม้แต่การแสดงภาพ
    จาก Web Cam ยังต้องใช้ DX มาเกี่ยวข้องในการ Render ภาพซึ่งก็แล้วแต่งาน ส่วนงานประเภทภาพเคลื่อนไหวเร็วๆมาก
    ๆ ซึ่งไม่ใช่ภาพจากการสังเคราะห์ คือเป็นภาพจากกล้อง Video ต่างๆ DX ไม่ใช่คำตอบที่ดีกับการ Render ประเภทนี้
    ดังนั้นจะดูหนัง ฟัง Mp3 จึงไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรงนัก
    ทีนี้มาว่าเรื่องเกมส์ก็ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตเกมส์ละครับว่าจะใช้ Engine ที่ Support ทั้ง 9 และ 10 หรือไม่บางเกมส์ก็ Support ทั้ง 2 อย่าง บางเกมส์ก็ระบุไปเลย
    แต่ถ้า Hardware Support DX 10 ก็ทำ DX 9 ได้อยู่แล้วไม่มีปัญหาอะไร
    สิ่งที่แตกต่างนอกจากภาพแล้วอย่าลืมมาตราฐานเรื่องเสียงต่างๆด้วยซึ่งเรามักไม่ค่อยได้ให้ความสนใจนัก
    ก็มีแค่ 2 หูนิต่อให้มีลำโพงกี่ตัว ก็ฟังแค่ว่า มันดังค่อย มันใกล้มันไกล มันมาทางไหนแค่นั้นทั้งที่คนคิดเกมส์
    คิดหัวแทบแตกว่าเวลาผู้เล่นเดินมาใกล้ห้องน้ำต้องได้ยินเสียงสิ่งของตกลงชักโครกในระยะไกล....มีเสียงปูนกระเทาะ
    ประมาณว่าบนเพดานห้องน้ำ พอเปิดประตูก็ ปัง!.....ฝ้าเพดานถล่มแล้วมีเสียง เศษ ปูนค่อยๆหลุดตกจากรอยแตก...
    ซึ่งเรื่องเสียงเองก็ปวดหัวพอๆกะภาพนะครับ แล้วก็เทคโลยีด้านเสียงที่ผู้ผลิตเกมส์ Support อีก
    ทำเกมส์ 1 เกมส์ที่เหมือนจริงนี่มันยากเย็น Crysis สเปคระดับเทพยังไปไม่รอดเลยเกมส์นี่ถือว่าเป็นความพยายาม
    อย่างยิ่งยวดจริงๆมี่พยายามสร้างอะไรให้เหมือนจริงมากขึ้น....

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

เก้บความรุ้เพิ่มอีกหน่อย ขอบคุณนะครับ อีกอย่างผมอยากให้เจ้าของกระทู้ทำความเข้าใจใหม่นะครับว่า สิ่งที่เราไม่รุ้ไม่ได้หมายความว่าเราจะโง่นะครับ ไม่รุ้ก็มาหาความรู้ ไม่มีใครโง่กว่าใครหรอกครับผมเองก้ไม่ได้รู้ทุกเรื่องนะครับ อย่าดูถูกตัวเองนะครับ

ps000000
    Guest

ตอนนี้ DX 10 มีเฉพาะ ใน VISTA เท่านั้น

DX10 ให้ภาพที่สวยสดงดงามกว่ามาก แต่ต้องการองค์ประกอบคือ

1. Windows Vista
    2. การ์ดจอ HD2400 2600 ++ , GF8400 8600 ++
    3. เกมส์ที่รองรับ DX10

ที่สำคัญระบบโดยรวมต้องแรงด้วยนะครับ

Bookmarks

Bookmarks