Announcement

Collapse
No announcement yet.

ม๊ P4 2.6C + P4P800 มือใหม่อยากคล๊อกจะเริ่มไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ม๊ P4 2.6C + P4P800 มือใหม่อยากคล๊อกจะเริ่มไงครับ

ม๊ P4 2.6C + P4P800 มือใหม่อยากคล๊อกจะเริ่มไงครับ
    ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

ช่วยดัน รอผู้รู้ อิอิ

Comment

สูตรสำเร็จ

ไฟเดิมๆ ทุกอย่างauto ค่อยๆขยับบัส ไม่ผ่านเมื่อไหร่ก็เริ่มทดแรม เพิ่มไฟ เช็คเรื่องความร้อน ฯลฯ หุหุ

Comment

ว่าแต่ Northwood ไฟเดิมมันเท่าไหร่อ่ะ

Comment

แล้วทดแรมนี่มันทำไงออะครับ

Comment

ดันครับ

Comment

ผมก็ยังใช้ P4PDeluxe อยู่นะ, ใช้ P4 3.4E ที่ 4.4 Gz (Water Cooling Big Water745) , ก่อนนี้ก็ใช้ 2.4 @3.3 นะครับ ตั้ง Memory ให้ ช้าสุดแล้วก็ดัน FSB ไปเรื่อยๆ เลี้ยงไฟแถวๆ 1.50-1.60 แถวๆ นั้นได้สบายครับถ้ามี Heat Sink ดีหน่อยนะครับ, ปรับ FSB แล้วก็ดูความเสถียร, อาการต่างๆ ที่สังเกตุ ก็เช่น ถ้าเข้าได้และกำลังทดสอบโดยโปรแกรมทดสอบและหลุดก็ให้เพิ่มไฟ, เครื่องจอฟ้า ต้องดูว่ามันฟ้องว่าเพราะอะไร บางทีอาจเป็นเพราะ Driver ไม่ดี ก็ลองหาตัวที่เหมาะไปเรื่อยๆ , ถ้าเครื่องดับเข้าไม่ได้ ก็รีสตาร์ทและเคลียร์ Bios แล้วเข้าใหม่ไปเรื่อยๆ

Comment

ตอนนี้ผมไปได้ 3.0 แล้ว แค่ปรับบัส กับตั้งไฟอย่างเดียว แต่อยากไปซัก 3.2 อ่ะ ต้องทำไงต่อครับ

Comment

ปรับบัสแรม 333(320) จ่ายไฟ 1.52 แล้วลองลากขึ้นทีละ 5ดูครับ (จริงๆไฟ 1.6ก็ไหว แต่ลอง 1.5ก่อนเป็นเบื้องต้นครับผม)

Comment

Originally posted by pangjang View Post
                    ปรับบัสแรม 333(320) จ่ายไฟ 1.52 แล้วลองลากขึ้นทีละ 5ดูครับ (จริงๆไฟ 1.6ก็ไหว แต่ลอง 1.5ก่อนเป็นเบื้องต้นครับผม)

ทำตามนี้ได้ ถึง 3.1 แล้วครับ

Comment

ผมก็ใช้ P4 2.6C P4P800 เหมือนกัน 2.6@3.2 เคยลากได้ถึง 3.5
                      เลยเอา3.2 พอใช้ก่อน

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=252730

Comment

ก็มี 2ทางนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าตันที่ 3.1 เพราะอะไร

1. ถ้าแรมไม่ไหว ก็ลองทดแรมเหลือ 266 แล้วลากอีกทีครับ

2. อัดไฟเพิ่มอีก แล้วลาก

แต่ลองทดแรมก่อนดีกว่าครับ ค่อยอัดไฟ

Comment

ผมว่า สงสัย แรมคงไม่ไหว เพราะ ไฟใส่ไป 1.6 แล้ว

Comment

Originally posted by icey View Post
                            ผมก็ใช้ P4 2.6C P4P800 เหมือนกัน 2.6@3.2 เคยลากได้ถึง 3.5
                            เลยเอา3.2 พอใช้ก่อน

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=252730

ใช้สูตรไหนอ่ะครับ ไปได้ถึง 3.5 เลย

Comment

ถ้างั้นให้ทดแรมลงมาอีกครับ ไฟ1.6นี่ผมว่าเริ่มอันตรายแล้วเหมือนกัน
                              ที่ผมเคยทำ 2.4a กับบอร์ด p4p800 อัดไฟแค่ 1.52เองครับ ลากไปถึง 3.4 แรม kingston ธรรมดา 512/400 *2

Comment

Working...
                              X