Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบหูฟัง แต่ไม่ได้ยินค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบหูฟัง แต่ไม่ได้ยินค่ะ

เสียบหูฟังด้านหน้าเคส (Gview) แต่มันไม่ดูดเสียงค่ะ ก็ยังได้ยินในลำโพงเหมือนเดิม
    แต่ถ้านำไปเสียบด้านหลังเคส โดยถอดสายลำโพงออก ก็ดังในหูฟังค่ะ
    ลองเครื่องที่ทำงานก็เสียบด้านหน้าได้เลย และก็ไม่ต้องถอดสายลำโพงด้านหลังออกด้วยค่ะ
    มีวิธีไหนที่ทำให้ใช้งานได้แบบนี้บ้างค่ะ ต้องลงไดร์เวอร์ใหม่ หรือโปรแกรมอะไรรึเปล่าค่ะ
    (คอม เป็น sound on borad ของ Realtek เมนบอร์ด Asus K8N4 ค่ะ)
    รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สายสัญญาณ ที่ต่อมาจากบอร์ดมาที่หน้าเคส ยังไม่ได้เสียบต่อลงไปที่บอร์ดนะครับ.. ช่างที่ประกอบคงขี้เกียจต่อให้มั่งครับ..

Comment

เป็นเหมือนกันครับ ตอนใช้บอร์ดเก่ายังใช้ได้เลย แต่พอเปลี่ยนบอร์ดใหม่.. ไม่ติดละ
      ผมก็ต่อสายถูกต้องหมดแล้วด้วย...

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
        สายสัญญาณ ที่ต่อมาจากบอร์ดมาที่หน้าเคส ยังไม่ได้เสียบต่อลงไปที่บอร์ดนะครับ.. ช่างที่ประกอบคงขี้เกียจต่อให้มั่งครับ..
        เห็นล่วยค๊าบ ผมเจอบ่อย ช่างบางคน ขี้เกียจเสียบสายให้

Comment

ถ้าสายต่อบอร์ดเรียบร้อย แล้วยังใช้งานไม่ได้ ให้เข้าไปเช็คโดยกด strat -> control panel ดับเบิ้ลคลิกเลือก sound and audio devices ในส่วนของ device volume คลิกปุ่ม advance (หรือถ้าที่ taskbar มุมขวา
          ล่างมีรูปลำโพง ให้ดับเบิ้ลคลิก) ที่เมนูเลือก options -> properties ภายในกรอบสีขาวให้มาร์คถูกในสี่เหลี่ยมหัวข้อ Front Green In จะเพิ่มเข้ามาในส่วนของ master volume ให้สังเกตุถ้าที่ mute มีขีดถูกอยู่ให้ปลดออก

ลองทำดูนะครับ

Comment

มันมีแต่คำว่า Front เฉยๆค่ะ แล้วพอติ๊กถูก มันก็เป็นสีจางๆตรง Front อ่ะค่ะ
            หมายความว่ายังไม่ได้ต่อสายรึเปล่าค่ะ แล้วสายที่ว่าอยู่ตรงไหนค่ะเนี่ย
            รบกวนช่วยบอกหน่อยค่ะ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

Comment

โปรแกรมมันไม่รู้สึกนะครับ ว่าเราเสียบสายที่ด้านหน้าหรือเปล่า..

Comment

ดูจากคู่มือก็น่าจะเสียบตรงนี้ใช่มั้ยค่ะ สายที่มี 8 เส้นพอดี ตามข้างล่างนี้
                แล้วในคู่มือตรง CD (BLACK) ไม่ได้บอกว่า ให้เอาซ้ายขวา in หรือ out
                ส่วน Ground นี่ก็น่าจะเป็น GND 2 สาย แต่ ก็ไม่บอกว่าไง
                เลยเสียบตามนี้ค่ะ

AUX (WHITE) R_IN / MIC_IN / MIC_IN / L_IN
                CD (BLACK) R_OUT / GND / GND / L_OUT

แต่ก็ใช้ไม่ได้อยู่ดีอ่ะค่ะ เข้าไปดูใน Volume Control ตรง Front มันก็ยังเป็นสีจางๆอยู่ดีค่ะ
                สงสัยต้องลองสลับใหม่ แต่ปิดเปิดหลายรอบแล้ว ไม่ปิดก็กลัวไฟดูดอีก (- -")
                ใครพอรู้ว่าต้องเสียบยังไงช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Comment

ไม่ช่ายคับ.. เดี๋ยวจะหามาลงใหเดู.. อันนั้นมันเสียงที่ต่อมาจากซีดีรอม... เอาไว้ฟังเพลงจากแผ่น audio cd โดยไม่ต้องเปิดโปรแกรมเล่นเพลง..

ขอชื่อรุ่นเมนบอร์ดหน่อยครับ..

มาแล้วครับ..

รูปที่1 จั๊มเปอร์จะอยู่ที่วงสีแดงนะครับ แต่บอร์ดหลายๆรุ่นก็จะอยู่ตรงตำแหน่งวงสีน้ำเงิน..

รูปที่2 ก็เอาจั๊มเปอร์สีน้ำเงิน 2ตัวนั้นออก แล้วเอาสายสัญญาณที่จะต่อไปยังรูเสียบด้านหน้าเครื่อง มาเสียบลงไปซะนะ..
                  Attached Files
                  Last edited by hornetpc719; 19 Oct 2007, 02:20:39.

Comment

ขอบคุณคุณ hornetpc719 มากนะค่ะ
                    เจอแล้วค่ะ แต่เข้าไปเสียบไม่ถึงติดการ์ดจอ
                    โทรไปที่ร้านเค้าบอกว่า ผิดที่เราเองไม่บอกช่างว่าจะให้ต่อสายให้

สงสัยคราวหน้าต้องหัดซื้อมาประกอบเองเลยดีกว่า

Comment

เอาคีมมาตัดการ์ดออกสักหน่อยก็ใส่ได้แล้วครับ.. อิอิ เล่นล้อนะครับ..

Comment

ตัดส่วนการ์ดจอออกบ้างแล้วค่ะ แต่ก็เสียบไม่ถึงอยู่ดี
                        ไอ้ที่อยู่ล่างการ์ดจอนั้นอะไรนะ เดี๋ยวตัดอันนั้นออกหน่อยนึง
                        ก็คงจะใส่ได้แล้วล่ะค่ะ
                        อิอิ ล้อเล่นเหมือนกันค่ะ.....แง่ง

Comment

สงสัยต้องตัด... ตัดใจไปเสียบด้านหลังแล้วล่ะครับ

Comment

ด้านหลังเลย หาสายยาวๆๆๆ

Comment

งืมๆ โชคดีที่บอร์ดเรามันปรับให้มีเสียงที่ Front Panel ได้จากใน Bios เลยแฮะ
                              แต่ไม่เคยใช้เลยอ่ะ เคสไม่มีแจ้กเสียบด้านหน้า และไม่มีตังค์แหล่ด้วย(ปัญหาหลัก)

Comment

Working...
                              X