overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ผมโง่หรือโดนหลอก

OverclockZone Member Neomaru's Avatar

Default ผมโง่หรือโดนหลอก

เรื่องมีอยู่ว่า ผมไปซื้อ HDD WD 160 GB ที่ เสรี

ผมจึงเดินตรงเข้าไปที่ร้าน1ร้าน ถามหา HDD รุ่นดังกล่าว

มองไปมันมี 160 GB IDE อยู่ 2 แบบ คือ Cache 2 MB กับ 8 MB

ผมเห็นราคาต่างกันไม่เท่าไหร่ ก็เลยตั้งใจ เอาตัว 8MB

ทีนี้ตอนพูด ผมไม่ได้บอกว่า จะเอาตัว 2 หรือ 8 แต่บอกแค่ว่า เอา WD 160 GB IDE

เขาก็เดินไปหยิบมาให้ และบอกราคา 19xx ซึ่งมันเป็นราคาตัว 8 MB ผมก็ไม่ได้ต่อราคาอะไร

อยู่ดีๆ ก็ลดราคาให้ผมเหลือ 1900 ถ้วน!!

ผมก็งงๆ เพราะปกติ HDD ปัจจุบันนี้ แต่ละตัวกำไรไม่มาก กล้าลดให้ 40 บาท โดยไม่ต่อ???

แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร แล้วก็กลับ

วันนี้ ถึงมาสังเกตุว่า ....... 160 GB ของผม เป็น Cavier รหัส BB
    แต่ รุ่น 8MB ต้องเป็น Cavier SE รหัส JB

ด้วยความที่ไปซื้อ โดยไม่รู้เรื่องความต่างของรรหัส ดูที่ถุงพลาสติกใส่ HDD เขาใช้ปากกาเขียนแค่ว่า 160 GB

เลยสงสัยว่า ความผิดพลาดนี้ เขาตั้งใจหลอก หรือเพราะเราผิดที่ไม่บอกรุ่น?

แต่ไอ้ที่ลดให้ 40 บาทโดยไม่ต่อเลยเนี่ย มันยังไง???

วันนี้จะไปคุยดูเพราะซื้อมายังไม่ครบอาทิตย์

เพื่อนๆคิดว่าไงกับเหตุการณ์นี้คับ??

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ก่อนออกจากร้าน ดูให้แน่ใจก่อนนะครับ

ไม่งั้นจะเกิดอาการ สติกเกอร์ ++ กล่อง Q6600 หายแบบผม
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member rsun's Avatar

เหตุแบบนี้จะโทษเจ้าของร้านก็ไม่ได้นะผมว่า เอาว่าครั้งหน้าจะซื้อก็ควรดูให้ดีๆก่อนครับ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

แต่ว่า คนขายเขาก็น่าจะถามว่า มันมีสองรุ่น จะเอารุ่นไหน

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

น่าจะเป็นความผิดของคนที่หยิบให้มากกว่า
    -------------------------------
    แต่จริงๆแล้ว แบบ 2 เม็ก กับ 8 เม็กก็ต่างกันไม่มากเท่าไหร่นะครับ เมื่อใช้งานจริงๆ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

เรียกว่า พลาดด

OverclockZone Member zman's Avatar

เป็นผมจะเช็คก่อนออกจากร้านครับ
    ประสพการณ์เคยซื้อ dvd-rw จะเอาแบบ lightscribe ป้ายหน้าร้าน บอกราคานึงแต่ขายจริงอีกราคานึง
    ก้อเลยแย้งไป คนขายพูดแบบหยันๆเหมือนเราไม่รู้เรื่องว่า ถ้าจะเอา lightscribe ต้องรหัส L ราคานี้มันรหัส N
    เลยบอกไปว่า ป้ายหน้าร้านบอก lightscribe ราคานี้ คนขายชะโงกมาดูหน้าร้าน พร้อมบอกว่า อ๋อ เขาเขียนผิดค่ะ(เสียงอ่อนเชียว)
    ฉะนั้นเช็คให้ดีครับ

OverclockZone Member

ลองเอาบิล ไปถามร้านดูครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

คนขายสิครับ ตัวรู้ดี เขารู้ว่าไม่ใช่รุ่นที่เราต้องการ จึงลดราคาให้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เข้าเรียก ไม่รอบคอมครับ ไม่ได้โง่ หรือโดนหลอกครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by guru View Post
    น่าจะเป็นความผิดของคนที่หยิบให้มากกว่า
    -------------------------------
    แต่จริงๆแล้ว แบบ 2 เม็ก กับ 8 เม็กก็ต่างกันไม่มากเท่าไหร่นะครับ เมื่อใช้งานจริงๆ
    ครับไม่ต่างกันมากมาย ครับ
    ถ้าซัก 2M กับ 16M นี้ก็ยังว่าหน่อย นะ
    ปล. ผมยังใช้ SATA1 40GB Buffer 2M ของ WD อยู่เลยครับ ( ลูกลงวินโดวส์ นะ)

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

Quote Originally Posted by 1two3 View Post
    ลองเอาบิล ไปถามร้านดูครับ
    ตามนั้นครับ

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ดันไปให้คนอื่นรู้บ้าง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ไม่มีใครผิด แต่ไม่รอบคอบครับ ต้องตรวจสอบดีๆก่อนนะครับ เวลาซื้ออุปกรณ์คอมพ์เนี่ย ถ้าจะให้ดีตรวจก่อน-หลังจ่ายเงิน จ่ายแล้วเช็คอีก2ครั้งDouble Checkกันไปเลย เพื่อความแน่นอนครับ กรณีแบบนี้คงต้องเอาบิล+ของ+ห่อ ทุกอย่างในสภาพสมบูรณ์ไปคุยกับร้านดูครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

สงสัยโดนเจไดหลอกเหมือนกันครับ เคยซื้อ tuniq120มา ตอนนั้นราคา 1990บาท ยังไม่พูดไรเลย ลดไห้90บาทซะงั้น
    ผิดที่ไครเนี้ย

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เป็นแบบนี้ประจำละ จาเด อะ ลดให้เองสะงั้น กันคนต่อมั้ง ร้านน่าจะเปลี่ยนให้จิเพราะราคามันไม่ใช่

OverclockZone Member Radioactive's Avatar

ของมันพลาดกันได้ครับ แต่ก็น่าแค้นเหมือนกันนะเนี่ย

OverclockZone Member

ผมเคยซื้อMB Blitz Formular -*- หน้าร้านเขียน 7500 ก็นึกว่าทำไมถูกดี

ราคาจริงตั้ง12000 -*- ชอบเขียนไม่ตรงราคาจริงเบื่อมาก

Bookmarks

Bookmarks