Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู Spec นี้ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู Spec นี้ทีคับ

CPU : AMD Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz Socket AM2 Dual Core 2,460
    RAM : Corsair XMS2 2GB (2x 1GB) DDR2 800 PC-6400 RAM w/ EPP 3,860
    Harddisk : Seagate 250GB Barracuda 7200.10 8MB S-ATA II NCQ 2,475
    Case : 800

รวมตอนนี้ : 7,120

VGA : ยังไม่รู้
    Mainboard : ยังไม่รู้

ถามงับ :
    1.การ์ดจอเอาไรดีอ่ะคับ?(ใส่ตัวเดียวนะคับ)(อยากได้ geforce แต่ดูในเว็บ ASUS ไหงมีแต่แพงๆหนอ)
    2.เมนบอร์ดด้วยอ่ะ(เอา ASUS แบบที่มี ไปป์จะเกินไปมั๊ยคับ?)
    3.มัยที่พันทิพย์ Corsair แบบ x2 หายากจัง(bus 800 เกินไปมั๊ยคับใช้เล่นเกม หรือ 667 พอ?)
    4.ยี่ห้อ G-Skill กับ Geil ดีมั๊ยคับ?(เห็นที่ PT G-Skill แพงฉุดๆ)
    5.ซื้อ PowerSupply Enermax ดีมั๊ยแล้วต้อง W เท่าไหร่อ่า?
    6.ต้องซื้อพวกพัดลมมาติดเพิ่มมั๊ยครับ?
    7.งบราวๆ 2 หมื่นถึง 3 หมื่น

1.GF8600GT / HD2600XT DDR4 - 5000 นิดๆ (เพื่ออนาคต)
    2.ASUS M2N-E - 3000 ก่าๆ ( ก็มีไปป์ อะ )
    3.ผมว่า 667 ก็แรงแล้วนะ ลดต้นทุนลงหน่อยก็ดีครับ
    4.Corsair แจ่มแล้ว ใหม้เคลมได้ ประกัน COM7 ก็ดีหน่อย
    5.Enermax 350W ก็เหลือๆ (การ์ดจอไม่ได้ต่อไฟเพิ่มไม่กินไฟมาก) 1500฿ มั้ง (ประมาณ)
    6.ไม่จำเป็นก็ได้ ถ้าไม่ได้ o/c หนักๆ โหดๆ นะ คงร้อนไม่มาก
    7.รอท่านต่อไป ^^

Comment

GF8600GT แบบ Silent เหรอครับ?
      ถ้าเป็น Silent จะอันตรายเป่าคับ +_+
      แล้ว nvidia กะ ati ไหนน่าใช้***หันอ่ะคับ เห็น ati ถูกกว่า(อ๊ะเป่า?)

Comment

Originally posted by ployloveoak View Post
        GF8600GT แบบ Silent เหรอครับ?
        ถ้าเป็น Silent จะอันตรายเป่าคับ +_+
        แล้ว nvidia กะ ati ไหนน่าใช้***หันอ่ะคับ เห็น ati ถูกกว่า(อ๊ะเป่า?)
        ผมแนะนำเป็นตัวที่มีพัดลมจะดีกว่าครับ ไม่ร้อนเวลาเล่นเกมส์นานๆ (ไอ้ Silent full load เป็น 100c อะ)
        ได้ทั้ง 2 ตัวเลยครับ ที่ผมบอกนะ แรงพอๆ กันแล้วแต่ชอบ (ATI HD2600XT DDR4 / Nvidia GF8600GT)
        *เหมือน รถที่ร้านผมนั้นละ MIO กับ CliCk ขายดีพอๆ กัน

Comment

ไม่อันตรายครับ ไซเลนท์ ถ้ามีพัดลมเป่าในเคสทั่วถึงแต่เอามาลากจะไม่เหมาะอย่างแรงยกเว้นจะไปติดซิงค์เพิ่ม
          งบขนาดนี้เล่น 2900Pro เลยก็ได้ครับแต่คงต้องซื้อ PSU แพงซักหน่อยแล้วก็มันเปลืองไฟนะ หรือถ้าไม่รีบซื้อรอ 8800GT ออกมาก็น่าเล่นนะครับ
          Enermax มีดีที่ประกันยาวนานครับ คุณภาพก็พอๆกับ PSU ยี่ห้อดังทั่วไปแต่ราคาแพงโดดมากกว่าเขาเพื่อน
          ถ้าไม่ยึดติดยี่ก้อ แนะนำ คูลเลอร์มาสเตอร์iGreen,TT,Enhance เป็นทางเลือกครับ แต่ถ้าอยากได้ PSU เทพเจ้าต้อง Zippy ครับ [จ่ายไฟนิ่งโคตรพ่..โคตร..ม่แต่ก็แพงเป็นของตาย]
          แรมนี่ถ้าคิดว่าประหยัดตังค์ดีกว่า 667 ก็ได้ครับ อัดไปให้เต็ม4GBมันส์แล้ว 800-667 ใช้จริงไม่ค่อยรู้สึกครับ แต่ถ้าจะเอาไปลากก็ต้องใช้แรมเทพละ
          [เพิ่มอีกหน่อยคุณเลือกแรม EPP มา EPP มันจะใช้งานไม่ได้นะครับถ้าเมนบอร์ดไม่ใช่ชิปเซทเทพของ nVidia อย่าง nForce590 SLI หรือ nForce 680a]
          เผื่อยังอยากจะใช้ EPP ที่หาซื้อง่ายๆก็พวก nForce 590 SLI ซึ่งมีแต่บอร์ดเทพอย่างเช่น ครอสแฮร์ ,M2N32 ต่างๆ ส่วน nForce680a ผมไม่รู้ว่ามีรุ่นอื่นไหมนะเห็นแต่ ของ ASUS เป็นบอร์ดเวิร์คสเตชันมีช่องเสียบ CPU 2อัน (จะใช้เหรอครับแพงนา)
          M2N-E ถ้าหาได้ก็แนะนำตัวนี้อะครับแบบข้างบนบอกของดีราคาไม่แพงแต่หายากครับ ไม่งั้นก็ไปเล่น DFI nf m2

Comment

ถามงับ :
            1.การ์ดจอเอาไรดีอ่ะคับ?(ใส่ตัวเดียวนะคับ)(อยากได้ geforce แต่ดูในเว็บ ASUS ไหงมีแต่แพงๆหนอ)
            2.เมนบอร์ดด้วยอ่ะ(เอา ASUS แบบที่มี ไปป์จะเกินไปมั๊ยคับ?)
            3.มัยที่พันทิพย์ Corsair แบบ x2 หายากจัง(bus 800 เกินไปมั๊ยคับใช้เล่นเกม หรือ 667 พอ?)
            4.ยี่ห้อ G-Skill กับ Geil ดีมั๊ยคับ?(เห็นที่ PT G-Skill แพงฉุดๆ)
            5.ซื้อ PowerSupply Enermax ดีมั๊ยแล้วต้อง W เท่าไหร่อ่า?
            6.ต้องซื้อพวกพัดลมมาติดเพิ่มมั๊ยครับ?
            7.งบราวๆ 2 หมื่นถึง 3 หมื่น
            คล้ายๆพี่ TWK นะ
            1. 2600XT ครับ
            2. M2N-E
            3. เล่น Geil ultra 800 จะเวิ้กสุดสำหรับบอด M2N-E ครับ ลากยังไงแรมก็ไม่ไหม้ไม่ต้องถึง คอแซ XMS หรอก
            4. G.skill แจ่มสุดเท่าที่คนทั่วๆไปจะหาได้นะ (อยู่ในขั้นต่ำกว่าแรมเทพๆ นิดนึง)
            Geil ก็ดีครับ
            5.Enermax ดีครับ เอามายันพื้นที่ 450W ก็ดีนะ เผื่ออนาคต
            6.ถ้าเงินเหลือครับ แต่แนะนำว่าควรจะเปลี่ยนพัดลมที่แถมมากับเคสถูกๆ ออกซะ
            7.
            X2 4000+
            Geil ultra 800
            Asus M2N-E
            Seagate หาเป็น 250GB SATA II 16 mb NCQ ครับ
            HD 2600 XT DDR4

ประมานนี้ครับ ลองเช็กราคาดูนะ

Comment

ตอบท่าน TWK.
              - แบบเพิ่งอ่านตะกี้เองเรื่อง silent คงเอาแบบมีพัดลมดีก่า น่ากัว ~ ~
              - ผมชอบ Geforce มักกว่า ตัวของ nvidia ที่บอกใช่ตัวนี้เป่าคับ?(ลังเล Ati อยู่หน่อยมันดันเท่กว่า)
              + ASUS EN8600GT/HTDP/512MB PCIEX,GF8600GT/512MB DDR3,128 BIT,CORE 540,MEM1400, HDTV, 2NDDVI 5,690 บาท

ตอบท่าน papababa
              - 2900Pro ใช่ตัวที่เป็นหมื่นอ๊ะเป่าคับ ผมกะจะเอาไว้แต่งไรต่างๆในเครื่องด้วยอ่ะคับคงมะไหว ~ ~
              - Power Supply กะเอา Enermax แต่ไหงตัว 2k ไม่เห็นสวยเลย(จะเอาความสวยซะงั้น)
              - ความจิงแรม EPP ผมมะรู้หรอกคืออะไร = =" แต่เห็นมีรุ่นนี้ที่เป็น 800 แบบคู่อ่ะ ~ ~
              - แล้วแรมเอาเป็น 1GBx4 จะดีกว่าใช่มั๊ยครับ?(หรือเกินไปอ๊ะเป่า 4GB เนี่ย?)หรือเอา 1GBx2 ดีอ่า?
              - แรมกะเอา Corsair Value Select 2GB (2x 1GB) DDR2 667 อ่ะคับ
              - ตัว mainboard เอา ASUS "M2N-SLI Deluxe" nVidia nForce 570 SLI MCP ดีมั๊ยครับ? มันราคาราวๆ 4,690 มี SLi(ต้องเผื่อมั๊ยหนอ? ถ้าเลือกนี่ก็เอา ATi มะดีอีก) ส่วนตัว M2N-E มันราวๆ 3,503

ตอบท่าน ~BluesKY~
              - ตัว geil มันแพงก่า Corsair อีกง่ะเทียบกะ 667 นะแล้ว geil ประกันไรหนอ?(ส่วน G-Skill แพงมัก)
              - ตัว HDD Seagate 250GB SATA II 16 mb มะเจออ่ะคับเจอแต่ 8mb เองง่ะ

ตื่นแล้วมะมีคนตอบต่อเยย ~ ~
              Last edited by ployloveoak; 19 Oct 2007, 14:21:18.

Comment

ช่วยตอบด้วยนะคับ ~ ~
                อาทิตย์หน้าคงซื้อแย้ว

Comment

ผมแอดเมลไปแล้วนะครับ

Comment

Working...
                  X