overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ผมมีคำถามเรื่อง Raid เยอะมาก

OverclockZone Member

Default ผมมีคำถามเรื่อง Raid เยอะมาก

ส่วนใหญ่จะขอถามเรื่อง Raid0 นะครับเพราะเน้นความเร็วเป็นหลัก

คำถามทุกคำถามอ้างอิงกับ SATA II ที่มีขายปัจจุบันนะครับ

1.RAID0 มันเร้วกว่า Single HDD มากไหมครับ จะเห็นได้ชัดจากอะไรบ้าง
    พอดีไปดูเว็บนอกมาเค้าบอกไม่ต่างกันมาก
    http://www.pcstats.com/articleview.c...id=830&page=10

2. โอกาสที่มันจะพังหรือเจ๊งในระบบ raid0 เนี่ยมีมากไหมครับ และมันเกิดจากอะไร

3. สมมุติผมต่อ 160*2 raid0 มันจะกลายเป็น 320 ซึ่งสมมุตว่าส่วนนี้ผมเอาไว้ลง system เท่านั้นก็คือวินโดวส์และโปรแกรมต่างๆ.........
    อยากถามว่าถ้ามันเจ๊งตามแบบของ raid0 มันจะหมายความว่ายังไงระหว่าง

- ฮาร์ดดิสพัง เคลมลูกเดียวหรือซื้อใหม่เท่านั้นและต้องซื้อทั้งสองลูก
    หรือ
    - ฮาร์ดดิสพัง แต่ต้องมาเชคดูก่อน อาจจะไม่พังทั้งสองลูกก็ได้
    หรือ
    - system พัง ให้ format แล้วทำ system ใหม่ เพราะฮาร์ดดิสอยู่ในสภาพเหมือนเดิมไม่พัง

4. มันร้อนจนต้องมีระบบระบายความร้อนเพิ่มเติมมั้ย

5. มีวิธีมองสเปคเมนบอร์ดได้ยังไง ว่าอันไหนต่อ Raid ได้แบบทันที โดยไม่ต้องใช้การ์ด คือเคยตั้งกระทู้จัดสเปกถามไปแล้ว บางท่านตอบมาว่าบอร์ดบางบอร์ดต่อ Raid0 ไม่ได้ สงสัยว่ามันมีข้อจำกัดอะไรนะ บอร์ดก็แจ้งว่า Raid0/1/0+1 อะไรแบบนี้

แต่ feeling มันบอกว่าต่อธรรมดาไม่ได้ เอ๊ะ หรือจริงๆแล้วมันต่อได้เลย สับสนในชีวิตตตต

6. มีอะไรที่เร็วกว่า Raid0 แบบต่อ 2ลูก มั้ย เอาเร็วสุดๆเน้นเร็วอะครับ (scsci 15k ต่อ raid0 3 ลูกทำได้ไหม)

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ
    ขอบคุณมากครับ

edit : เพิ่มเติมลิ้งให้สำหรับคนที่อยากรู้เรื่อง raid และเห็นภาพชัดๆ (ไม่อยากจะบอกเลยว่าอธิบายได้ดีกว่าเว็บ OCZ นี้อีก ชัดมากๆ)
    http://www.acnc.com/04_00.html เข้าไปแล้วคลิกตรง get to know raid ครับ
    จากนั้นเราก็คลิกตัวเลข ที่เราอยากดูเลยว่าอยากดู raid อะไร
    พอมันโหลดเสร็จเราก็คลิกตรงรูปใหญ่ๆ มันก็จะเป็นอนิเมชั่นให้เราเห็นภาพ แจ่มมากๆๆๆ
    Last edited by kengz; 19 Oct 2007 at 02:21:31.

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

1. เร็วกว่าเดิมมากพอสมควรครับ งานทุกอย่างที่ต้องโหลด/เขียนลองบน HDD โดยไม่เกี่ยวกับ CPU จะเร็วมากๆ ในทางทฤษฎีจะเร็วเป็น 2 เท่า แต่ในทางปฏิบัติไม่ถึง

2. มีไม่มาก ถ้าไม่เล่นอะไรแผลงๆกับ RAID Controler ส่วนมากเกิดจากความผิดปรกติในตัว HDD เอง (พัง เจ๊ง แบด) ทำให้สูญเสียข้อมูลทั้งหมดไปถาวร

3. ข้อ 1 ไม่จำเป็นครับ หากเสีย 1 ลูก ก็ซื้อใหม่/เคลมมาแค่ลูกเดียวแล้วใช้กับลูกเดิมที่เหลือก็ได้ สิ่งที่เกิดขึ้นได้คือข้อ 2 กับ ข้อ 3 เท่านั้นครับ

4. ไม่ครับ เท่าเดิม

5. ดูที่ชิปเซต S/B เป็นหลักครับ หรือบางรุ่นอาจจะใช้ชิปคอนโทรลเลอร์ต่างหากอีกชุด (พวก J micron) ยังไงก่อนซื้อ ก็ตรวจสอบดูให้ละเอียดอีกที

6. ไม่ทราบครับ
    Last edited by gidd009; 19 Oct 2007 at 02:41:20.

OverclockZone Member papababa's Avatar

ซื้อบอร์ดที่มันทำ RAID ได้ทุกช่องแล้วก็เอามันมาเสียบเป็น RAID ซะทุกช่องไปเลยไงครับ จะได้เร็วแบบ อุบาทว์ไปเลย

(จะให้เร็วกว่าก็คือ i-RAM ต่อ RAID0)[i-RAM คือ อุปกรณ์ต่างฮาร์ดดิสที่ผลิตโดยกิ๊กกะบ๊วย โดยมันจะเอา RAM มาเก็บข้อมูลแทนฮาร์ดดิสแน่นอนมันจะวิ่งเต็มความเร็วช่อง SATA เลยละ]

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by papababa View Post
    ซื้อบอร์ดที่มันทำ RAID ได้ทุกช่องแล้วก็เอามันมาเสียบเป็น RAID ซะทุกช่องไปเลยไงครับ จะได้เร็วแบบ อุบาทว์ไปเลย

(จะให้เร็วกว่าก็คือ i-RAM ต่อ RAID0)[i-RAM คือ อุปกรณ์ต่างฮาร์ดดิสที่ผลิตโดยกิ๊กกะบ๊วย โดยมันจะเอา RAM มาเก็บข้อมูลแทนฮาร์ดดิสแน่นอนมันจะวิ่งเต็มความเร็วช่อง SATA เลยละ]
    ไช่ครับ
    แต่ น่าขำนิดๆนะครับว่าป่ะ ที่ไช้เจ้านี่แล้ว แต่ อัตตราโอนถ่ายข้อมูล ก็เท่าเดิม 300m/s
    เหมือนทำฮาดดิสไห้หมุน 20000รอบ แต่ยังไช้สาย IDE ค่าก็เท่าเดิม
    Last edited by nitroboy; 19 Oct 2007 at 16:31:19.

ค้างคาวมากันตึม

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

เร็วขึ้นแน่นอน แต่ก็เสี่ยงขึ้นด้วยครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ส่วนใหญ่จะขอถามเรื่อง Raid0 นะครับเพราะเน้นความเร็วเป็นหลัก

คำถามทุกคำถามอ้างอิงกับ SATA II ที่มีขายปัจจุบันนะครับ

1.RAID0 มันเร้วกว่า Single HDD มากไหมครับ จะเห็นได้ชัดจากอะไรบ้าง
    พอดีไปดูเว็บนอกมาเค้าบอกไม่ต่างกันมาก
    http://www.pcstats.com/articleview.c...id=830&page=10
    มันขึ้นอยู่กับงานที่ใช้ครับ เช่น โอนข็อมูลขนาดใหม่ จะไวกว่ามากครับ แต่พิมพ์งาน ก็คงไม่ต่างกัน

2. โอกาสที่มันจะพังหรือเจ๊งในระบบ raid0 เนี่ยมีมากไหมครับ และมันเกิดจากอะไร
    ก็เท่าๆกับ HDD ตัวเดียวนั้นแหละ เรื่องพังเป็นเรื่องของความ ซวย ครับ

3. สมมุติผมต่อ 160*2 raid0 มันจะกลายเป็น 320 ซึ่งสมมุตว่าส่วนนี้ผมเอาไว้ลง system เท่านั้นก็คือวินโดวส์และโปรแกรมต่างๆ.........
    อยากถามว่าถ้ามันเจ๊งตามแบบของ raid0 มันจะหมายความว่ายังไงระหว่าง แล้วอะไรที่เจ๊งละครับ HDD หรือ โปรแกรม

- ฮาร์ดดิสพัง เคลมลูกเดียวหรือซื้อใหม่เท่านั้นและต้องซื้อทั้งสองลูก
    หรือ ลูกเดียว
    - ฮาร์ดดิสพัง แต่ต้องมาเชคดูก่อน อาจจะไม่พังทั้งสองลูกก็ได้
    หรือ เรื่องของพัง มันก็พังได้ทุกลูกครับ
    - system พัง ให้ format แล้วทำ system ใหม่ เพราะฮาร์ดดิสอยู่ในสภาพเหมือนเดิมไม่พัง
    อือ

4. มันร้อนจนต้องมีระบบระบายความร้อนเพิ่มเติมมั้ย
    เครื่องที่ผมใช้ ไม่จำเป็นเลย

5. มีวิธีมองสเปคเมนบอร์ดได้ยังไง ว่าอันไหนต่อ Raid ได้แบบทันที โดยไม่ต้องใช้การ์ด คือเคยตั้งกระทู้จัดสเปกถามไปแล้ว บางท่านตอบมาว่าบอร์ดบางบอร์ดต่อ Raid0 ไม่ได้ สงสัยว่ามันมีข้อจำกัดอะไรนะ บอร์ดก็แจ้งว่า Raid0/1/0+1 อะไรแบบนี้
    เบื้องต้นก็ประมาณนั้นครับ

แต่ feeling มันบอกว่าต่อธรรมดาไม่ได้ เอ๊ะ หรือจริงๆแล้วมันต่อได้เลย สับสนในชีวิตตตต
    อันนี้ต้องถามชีวิตตัวเองครับ

6. มีอะไรที่เร็วกว่า Raid0 แบบต่อ 2ลูก มั้ย เอาเร็วสุดๆเน้นเร็วอะครับ (scsci 15k ต่อ raid0 3 ลูกทำได้ไหม)
    RAID5
    ประเภทของ HDD

ชัดเจน -*-

OverclockZone Member Drunk's Avatar

จะใช้ Raid0 ต้อง Backup ข้อมูลสำคัญไว้ให้ดี

แล้วก็ Enjoy กับมันได้เลย

OverclockZone Member JRK's Avatar

RIAD 5 ชัวร์สุดครับ เร็วด้วยแล้วไม่สี่ยงกับข้อมูลพังด้วย หากพัง 1 ตัว เอาออกเปลี่ยนตัวใหม่แล้ว Rebuild ก็จบครับ

Bookmarks

Bookmarks