Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!คอมใหม่พึ่งใช้ได้เดือนเศษมันเออนะครับ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อย!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!คอมใหม่พึ่งใช้ได้เดือนเศษมันเออนะครับ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อย!!!

Spec เครื่องผม X2 4000+ ,M2N-E ,Consair DDRII 666 512*2 Enermax 460W , Powercolor 1950Pro Extreme , Seaget 250G
    หลังจากประกอบใช้ไปประมาณ 1 เดือนทุกอย่างปกติ พอมาช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาเกิด อาการจอสีฟ้าขึ้น(ช่วงนี้ติด Worm Hacked by 1Byte) แต่ไม่บ่อยนัก หลังจากนั้น ก็ลง WindowXP ใหม่ก็พบอาการจอสีฟ้าขึ้นอีก ผมก็ลงใหม่อีกครั้งที่นี้มันขึ้นจอสีฟ้าระหว่างกำลังลง WindowXP ผมก็พยายามลงต่อไป จนตอนนี้มันไม่เข้าสู่ขั้นตอนการ POST เลย คือเปิดเครื่องมาพัดลม CPU ,Case หมุ่นแต่หน้าจอมันติดแต่เป็นสีดำ
    ใครมีคำแนะนำบ้างครับ ผมขอด่วนเลย !!!!!!!!!!!

เครียร์ไบออสใหม่ ถอยแรมสะตัว(ยังเป็นสลับใช้) แล้วลองติดตั้งใหม่ ให้ดีใช้แผ่นใหม่ลง

Comment

เปลียน แผ่น + หัวอ่านด้วยน่าจะดีครับ

Comment

Clear Bios
        Check Ram VGA HDD CPU
        และลงวินโดส์ใหม่ดูฮับบบ
        ถ้าไม่หาย ถอดแรมออก1แผงแล้วลงใหม่ ครับ
        อย่าลืม เช็คแผ่นวินโดส์ด้วยนะ

Comment

ผมได้ลอง Clear Bios แล้ว ไม่มีอะไรดีขึ้น
          คือพอกดปุ่ม Power เสร็จมัน show โลโก้ของ Asus
          ประมาณ 2 วินาที แล้วก็นิ่งเลย ขนาดเข้า Bios ยังไม่ได้เลย
          ก่อนหน้านี้ผมเคยลองสลับ RAM เปลี่ยนถ่านบน Mainboard
          ก็ไม่หาย
          สฃสัยต้องเข้าร้านซ้อมแล้ว

Comment

ลองใส่แรมแผงเดียวหรือยังครับ ถ้าไม่หาย หาร้านแถวบ้านส่งรื้อเช็คอุปกรณ์แต่ละชิ้น ราคาไม่น่าเกิน 400

จริง ๆ เราทำเองก็ได้ครับ แต่ไม่มีhardware มาเทสเท่านั้น เข้าร้านแล้วหาว่าตัวไหนเสีย แล้วส่งเครมครับ

Comment

เอาไปให้ที่ร้านดู แล้วเขาลง XP Service Pack 2 รอบเดียวผ่าน
              ผมลองให้เขาเปิดทิ้งไว้ และลองเล่นเกม online 1 ชม. ไม่มีปัญหา
              พอกลับมาที่ห้อง ลง Hero5 เล่น อาการเดิมเลย ไม่เข้าจริงๆเดือนที่
              ผ่านมาเล่นไม่มีปัญหา พอตอนนี้กับเล่นไม่ได้

Comment

ผู้ต้องสงสัย อีกอันคือ mainboard ครับ เคยเป็นอาการเหมือนกันเลย

ขอให้โชคดีครับ

Comment

...

Comment

Originally posted by จขก. View Post
                    เอาไปให้ที่ร้านดู แล้วเขาลง XP Service Pack 2 รอบเดียวผ่าน
                    ผมลองให้เขาเปิดทิ้งไว้ และลองเล่นเกม online 1 ชม. ไม่มีปัญหา
                    พอกลับมาที่ห้อง ลง Hero5 เล่น อาการเดิมเลย ไม่เข้าจริงๆเดือนที่
                    ผ่านมาเล่นไม่มีปัญหา พอตอนนี้กับเล่นไม่ได้

ผมเจอสาเหตแล้ว พอดีผมไปอ่านเจอในนี้ เกี่ยวกับอาการจอฟ้า เขาว่ามันอาจเกิดจากการดจอมันร้อน ผมลองcheck Temp ดูก็มันก็ 47-51C ปกติ ผมก็เลยมาคิดดูเดือนที่ผ่านมาเราไม่ได้ทำไรเลยนี้หว่า นอกจากเอาเทปอลูมิเนียมไปติดหลังเคส(เคสก็ซื้อในนี้แหละ) เพื่อไม่ให้ฝุ่นมันเข้าด้านหลัง ก็ตรงช่องด้านหลัง Slot PCI (เคสเดิมเจ้าของเก่าเข้าดึงเหล็กออกไปหมด) พอดึงออกไม่เจอปัญหาอีกเลยช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา เลยสรุปว่าไม่ Chip mem หรือ GPU มันร้อนก็เลย Hang

..................555 .............เสียเงินค่าซ้อมไป 2 รอบกับค่ารถเกือบพัน.....กรรม....ม

Comment

Working...
                    X