Announcement

Collapse
No announcement yet.

อ่านแล้วสงสัยขอถามหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ่านแล้วสงสัยขอถามหน่อยคับ

1.เราจะรู้ได้ยังไง ว่าแรมที่เรามีอยู่ลากได้ถึงเท่าไร (แรมบ้านๆนะครับ)
    pc3200 ปกติ บัส 400(200)
    แล้วลากเป็น 450(225) หรือ 500(250) บางคนบอกลากได้ 600(300) บ้าง

2.แล้วมันมีผลเสียต่อเครื่องไหมคับ เช่น แรมไหม้ หรือ วิ่งที่บัส 420(210) แล้ว Error (เสีย)
    เหมือนพวก บัส agp pci ที่ปรับเกินบัสที่มันวิ่งแล้ว เสียเลย ไรทำนองนี้

3.แล้ว 1T 2T มันคือค่าอาไรคับ

ปล. มือใหม่ อยากลาก แต่กลัว ทุนน้อย
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ
    Last edited by bupkus; 19 Oct 2007, 23:55:26.

ท่านผู้รู้ หายไปไหนหมด แล้ว

Comment

1. อันดับแรกต้องรู้ถึงสเป็กเดิมของมันก่อนอ่ะนะทั้งค่าCL และไฟเดิมๆของมัน รวมถึงมันสามารถรับไฟได้สูงสุดที่เท่าไหร่ เรื่องนี้กันเหนียวครับ ไม่ควรไปเพิ่มไฟจนมากเกินกว่าสเป็กที่มันรับได้ แต่จะลองดูก็ได้นะไม่ว่ากัน ก็มันแรมท่านนี่หน่ หุหุ
      วิธีทดสอบก็ลองขยับบัสโดยเน้นบัสแรมอย่างเดียว โดยกำหนดอัตราทดแรมต่อcpu ไว้ให้แรมมีบัสที่สูงกว่าหน่อย เพื่อที่จะไม่หนักcpu เช่น 2:3 4:5 อะไรประมาณเนี่ยะ ลากหาจุดสูงสุดของบัส จุดสูงสุดที่ไฟจะรับไหว เทสผ่านหมดมิมีปัญหา เรื่อง CL ก็สำคัญ ลองไล่ค่า timing มันดูครับ หลวมหน่อยก็ลากได้ไกล

2.หากท่านลากมันมากๆอัดไฟไปมากๆ ก็แน่นอนหละครับ มันต้องมีเอ๋อบ้าง หากแต่มีระบบระบายความร้อนที่ก็พอวางใจได้บ้าง แต่แนะนำว่าเอาแบบพอดีๆต่อการใช้งานดีกว่าครับ ระวังได้จะไม่คุ้มเสีย

3.1T 2T เรื่องนี้อยากตอบมากเลย แต่กลัวยาว หุหุ งั้นเอาเป็นว่าลองค้นกระทู้เก่าๆเรื่องนี้ดูครับ รับรองได้คำตอบแน่นอน เพราะคำถามทั้งหมดที่ท่านถามมาก็มีคำตอบทั้งหมดอยู่ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ครบถ้วนแล้ว

Comment

ขออีก 2 คำถามนะคับ
        1.ถ้าลากแล้วแรม เอ๋อ จะเคลมได้ไหมท่าน ประกัน LT
        2.แล้วถ้าลากขยับบัสขึ้นไปเรื่อยๆแล้วเกิดอาการเครื่องแฮงค์ หรือหน้าจอเปิดไม่ติดแสดงว่าตันแล้วใช่ไหมท่าน

Comment

1. เอ๋อที่ว่าคือมีอาการยังงัยมั้งง่ะ
          2. ไม่แน่ว่าจะตันครับ ต้องดูรายละเอียดของการปรับในปต่ละส่วนประกอบด้วย ถึงจะสามารถระบุได้อย่างชัดเจน

สรุปแล้วคือว่าลองแบบค่อยเป็นค่อยไปแล้วกันครับ ไม่ต้องมากต้องมายหรอก ยิ่ง ddr1 ด้วยแล้ว ถือว่าเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพให้กับการใช้งานเพิ่มขึ้นอีกหน่อยก้ถือว่าคุ้มแล้วครับ

Comment

ลากแรมแล้วมีโอกาสไหม้ไหมคับ แบบว่าให้มันวิ่ง 1:1 กะ cpu ปรับบัสมันขึ้นไปเรื่อยๆ
            จนมันตันอะ (แบบว่าเพิ่มแรงดันสุดๆแค่สเป็คที่มันรองรับได้)

Comment

Originally posted by bupkus View Post
              ลากแรมแล้วมีโอกาสไหม้ไหมคับ แบบว่าให้มันวิ่ง 1:1 กะ cpu ปรับบัสมันขึ้นไปเรื่อยๆ
              จนมันตันอะ (แบบว่าเพิ่มแรงดันสุดๆแค่สเป็คที่มันรองรับได้)
              "แบบว่าเพิ่มแรงดันสุดๆแค่สเป็คที่มันรองรับได้" ถ้าเพิ่มสุดโอกาสไหม้ก้อมีสูงครับ แต่เราจะรู้ได้อย่างไรว่าสเปกไหนมันรับได้ ถ้าไม่ลองเอง
              ซึ่งมันอาจไหม้ไปแล้ว เราถึงจะรู้ว่า มันรับได้แค่นั้นนี่หว่า

Comment

Originally posted by bupkus View Post
                หากอัดไฟเกินสเป็กมันแล้ว ถ้าไม่ใช่แรมชิบเทพหน่อยหรือจำพวก D9 อาจมีเอ๋อ ซึ่งบูตไม่ขึ้นแน่ แต่ถึงกับไหม้คงยากครับแต่มีทางเป็นไปได้เช่นกัน
                หากวิ่ง 1:1 ตัวที่จะตันก่อนไม่น่าจะเป็นแรมแล้วหละครับ cpu ของคุณนั้นแหละมันจะตันก่อนง่ะ

Comment

ขอบคุณกูรูทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ

Comment

Working...
                  X