Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram4GBกับ32bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by UnNormalZ View Post
    อ่ะจริงดิ เพิ่งรู้ครับว่า มันเห็นสูงสุด 3.5G เป็นเพราะอะไรเหลอครับ (ถือโอกาสถามต่อเลย อิๆ) ^_^
    เป็น Limit ของ OS งับเนื่องจาก 32 bit ทำ/คำนวณ memory address ได้สูงสุดมะถึง 4GB งับ

Ps virtual mem เร็วมะเท่า mem แท้นะงับ เพราะ HDD ทำงานได้มะเร็วเท่าแรมงับ แต่ช่วยได้เยอะพอสมควร ^^"

Comment

^
      หิหิหิ
      ความรู้จดก่อน นะ ^^
      ผมก็พึ่งรู้ความหมายนี้ ละ

Comment

ถ้ามันเห็นแค่สามกิ๊ก ใส่แรมหนึ่งกิ๊กสองแถวใส่แรมห้าหนึ่งหกสองแถวมันจะดีใหมครับเพราะมันมีแถวแรมสี่แถว

Comment

Originally posted by mangma View Post
          ถ้ามันเห็นแค่สามกิ๊ก ใส่แรมหนึ่งกิ๊กสองแถวใส่แรมห้าหนึ่งหกสองแถวมันจะดีใหมครับเพราะมันมีแถวแรมสี่แถว
          อันนี้เป็นความคิดที่แจ่มมากครับ เห็นด้วย
          3GB (1GB x 2 + 512MB x 2) กำลังดีเลย

Comment

ปล้วการทำงานล่ะครับ ของแรม มันDualกันรึปล่าวถ้าเราใช้ (1GB*2+512MB*2)จะมีการทำงานยังไง หรือใช้แบบ
            (1GB*1+1GB) มันจะมีการทำงานแบบDualคู่เดียวแต่มันจะทำงาในรูปแบบไหน ผู้รู้ชี้แจงนิดนะ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
              ไม่ Support P.A.E ไงครับ
              Originally posted by Teardrop View Post
              เป็น Limit ของ OS งับเนื่องจาก 32 bit ทำ/คำนวณ memory address ได้สูงสุดมะถึง 4GB งับ

Ps virtual mem เร็วมะเท่า mem แท้นะงับ เพราะ HDD ทำงานได้มะเร็วเท่าแรมงับ แต่ช่วยได้เยอะพอสมควร ^^"
              อ่า เป็นเช่นนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

Comment

ผมชักจะรู้สึกว่าคำถามเรื่องเห็นแรมไม่ครบนี่มันชักจะซ้ำซากจำเจและบ่อยเกินไปหน่อยนะครับว่าไหม

Comment

XP ร่วมกับ Vista 64 มันยังไงเหรอครับ งงอันนี้ เออ ตอนนี้ใช้XP 32 อยู่ครับ เริ่มรู้สึกอยากใช้วิตร้ามั่งละ แต่วิตร้า 64 หาดูดไม่ค่อยได้เลยอะ เหอๆT-T

Comment

ก้คือการลงvistaกับxpในคอมตัวเดียวกันนะคับ ก้ประมานว่าก่อนจะเข้าOSจะสามารถเลือกเอาว่าจะเข้าxpหรือvista

Comment

ถ้าจะใช้vistaช่วงนี้หาvistaที่เป็น32bitดีกว่านะคับ vista64bitยังมีปัญหาเรื่องโปรแกรมต่างๆส่วนใหญ่รวมถึงdriverยังไม่supportมานัก จะมีปัญหาเอาซะมากกว่า

Comment

2GB กับ 32bit ผมว่าก็เพียงพอถมเถแล้วนะ แต่ดูราคาแรมตอนนี้แล้วก็น่าอัพไปใส่ 4GB จัง

Comment

Originally posted by DeepSnowz View Post
                          ปล้วการทำงานล่ะครับ ของแรม มันDualกันรึปล่าวถ้าเราใช้ (1GB*2+512MB*2)จะมีการทำงานยังไง หรือใช้แบบ
                          (1GB*1+1GB) มันจะมีการทำงานแบบDualคู่เดียวแต่มันจะทำงาในรูปแบบไหน ผู้รู้ชี้แจงนิดนะ
                          ผู้รู้ช่วยตอบอันนี้ทีสิครับ

Comment

Originally posted by Tick View Post
                            ผู้รู้ช่วยตอบอันนี้ทีสิครับ
                            จัดไปครับ
                            พอดีช่วงนี้จนครับ ขายทิ้งซะ ใส่ 3 ตัว 3GB มันก็ยัง Dual กันเฉยเลย
                            เมนบอร์ด DQ6 P965 นะครับ Corsiar 2ตัว + Kingston 1ตัว
                            http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=258054

Last edited by TWK.; 23 Oct 2007, 00:21:53.

Comment

แล้ว ค่า bus 800 มันจะโชว์ตรงไหนอ่ะครับ เึคยได้ยินมาว่า หากใส่หลาย ตัว มันจะทำให้ค่า bus มันลดลงด้วยจริงมั้ยครับ

Comment

Originally posted by Tick View Post
                                แล้ว ค่า bus 800 มันจะโชว์ตรงไหนอ่ะครับ เึคยได้ยินมาว่า หากใส่หลาย ตัว มันจะทำให้ค่า bus มันลดลงด้วยจริงมั้ยครับ
                                ไม่ลดครับ ถ้าใส่บัส 800 ทั้งหมดก็จะทำงานบัส 800 ครับ
                                แต่ถ้ามีบัส 800 3ตัว มี1ตัว เป็นบัส 667 นี้ถึงจะทำงานที่บัส 667 นะ

ตามด้วยบัสแรมจริงที่อยู่ในตัวแรมครับ คือบัส 667 (เอา 333 x 2 อะ)

Last edited by TWK.; 23 Oct 2007, 00:59:06.

Comment

Working...
                                X