overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ต่อจากกระทู้เก่าเอามาเล่าใหม่ steb oc เบื้องต้น

OverclockZone Member spellreal's Avatar

Default ต่อจากกระทู้เก่าเอามาเล่าใหม่ steb oc เบื้องต้น

พอดีไปนั่งอ่านกระทู้ m2n-e ของเก่าผมก็รู้สึกว่ามันละเอียดน้อยไปนิดเลยมาเล่ายาวกันต่อว่าด้วยเรื่อง steb oc เบื้องต้นของกระผมขอรับ ยาวไป

หมายเหตุ:เทคนิคนี้อาจไม่โปรเหมือนท่านเทพ ๆ แต่ก็เป็น steb เบื้องต้นของกระผมเผื่อจะมีประโยชน์แก่คนอื่นนะครับ ^^

1.ว่ากันด้วยเรื่อง FSB เริ่มต้นเลยคือการ "ลากสด" ครับ เป็นการปรับแบบถึก ๆ คือ FSB ลากสดเลยเช่นจาก 200 ไป 220 (เพิ่มจากเดิม 20) การลากแบบนี้โอกาสจะตันแรมมีสูงครับเพราะเมื่อปรับบัส FSB ไปแล้วจะทำให้บัสแรมสูงขึ้นตาม และในกรณีแรมไม่ไหวก็จะเกิดอาการตันขึ้นมาทำให้ลากได้น้อยมาก

2.ว่าด้วยเรื่อง Ram อันนี้ก็เนื่องมาจากข้อแรก "แรมตัน" จึงได้มีการ "ทดแรม" ขึ้นมาเพื่อจะได้ไม่ต้องไปเปลืองตัวซื้อแรมเทพมาลากกันเช่น ตอนแรกบัสแรม เป็น 200 (ddr1 วิ่งจริง 400) เราทดแรมไปเหลือ 166 (ddr1 วิ่งจริง 333) แรมเราก็จะวิ่งต่ำกว่าปกติทำให้เราสามารถลากเพิ่มไปได้อีก (จากข้อแรกเพิ่มได้ 20 ก็อาจเพิ่มได้มากขึ้นเป็น 40-60 ได้) และยิ่งถ้าในกรณีที่ cpu และบอร์ดไม่ "ตัน" เราก็สามารถทดแรมลงไปได้อีกเป็น 133 เพื่อจะได้ไม่ตันที่แรม (ในกรณีที่แรมเราเน่า)

3.ว่าด้วยเรื่อง Ram2 ก็คือเรื่องค่า CL ครับจะมีการ set แบบ "หลวม" หรือ "แน่น" อันนี้ถ้าหลวม ๆ ก็จะเป็นการ set แบบพอให้ทำงานได้ไปก่อน แล้วค่อยมา set ให้แน่น ๆ (หรือแรง ๆ) ทีหลังครับ เช่น ddr2 จะมีค่า cl อยู่ เช่น 5 5 5 15 25 (อันนี้จะหลวม ๆ) ยิ่งค่าหลวมจะสามารถอัดบัสได้สูงกว่าค่าแน่นนะครับส่วนมากแล้วจะ fix ให้หลวม ๆ ไว้แล้วลากบัสให้สุดก่อนแล้วค่อยมาอัด CL ให้แน่น ๆ ยิ่งขึ้นต่อไป

4.ว่าด้วยเรื่อง ht อันนี้จะตันกันเยอะเพราะไม่ได้ปรับ ht ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรว่ามันคืออะไรเกี่ยวข้องอะไรมากมายในการ oc แต่ที่แน่ ๆ คือการลดมัน 1 steb จะทำให้สามารถ oc ได้ดียิ่งขึ้น การลด 1 steb คือการลดค่าเดิมของมัน 1 หน่วย เช่น จาก ht 5 เหลือ 4 ซึ่งจะมีลักษณะคล้ายการทดแรมแต่จะปรับง่ายกว่า

5.ว่าด้วยเรื่อง Sink อันนี้มือใหม่จะเข้าใจผิดกันเยอะว่า Sink เทพ ๆ ต้องคู่กับการ oc ถ้าใช้ซิงค์ห่วยจะ oc ได้ไม่ไกล อันนี้มันสมัย barton ขอรับ สมัยนี้ cpu มันเย็นขึ้นเยอะ บางครั้งแค่ซิงค์เดิม ๆ เราก็สามารถลาก cpu ได้เกือบติดเพดานเลยเชียวหละครับ
    Last edited by spellreal; 30 Oct 2007 at 17:11:03.

OverclockZone Member spellreal's Avatar

ศัพท์ oc by spellreal วันละคำ

ลากสด = อาการที่เกิดจากการ oc โดยไม่ได้ปรับอะไรยุ่งยากเลยปรับ fsb only

แรมตัน = อาการที่ใช้แรมราคาถูกชิพเน่า ๆ มา oc ทำให้แรมไม่สามารถ oc ไปได้ไกลเท่าที่ใจอยากไป

ทดแรม = วิธีทำให้แรมราคาถูกชิพเน่า ๆ วิ่งต่ำกว่าปกติทำให้สามารถ oc cpu ได้เต็มที่โดยไม่เกิดอาการแรมตัน

ตัน = ลากไม่ไป

ลาก = การ overclock

หลวม = เป็นการปรับแต่ง ram ให้มีค่าที่สามารถยืดหยุ่นสูงสามารถอัดบัสได้สูงที่สุด

แน่น = เป็นการปรับแรมให้มีค่าที่ยืดหยุ่นต่ำแต่มีอัตราการเข้าถึงข้อมูลสูง ทำให้แรมนั้นแรงเต็มที่ แต่จะอัดบัสได้น้อยกว่าแบบหลวม

จตุคอร์ = .......

แรมเทพ = แรมที่สามารถ oc จนสามารถทำงานได้ในระดับสูง ๆ หรือแรมที่ราคาสุดแสนจะแพ๊ง แพง
    Last edited by spellreal; 30 Oct 2007 at 17:20:58.

Tips

1.แรมบัส 533 667 800 ลากต่างกันมั้ย อันนี้เห็นสงสัยกันมากและเข้าใจผิดกันเยอะเลย จากประสบการณ์นะครับแรมพวกนี้บางตัวบัส 800 (แต่ชิพพื้น ๆ มันก็ลากได้ไม่ไกลครับ) แต่บางตัวบัสแค่ 533 บ้าน ๆ แต่ชิพ D9 งี้ลากกันกระจุยกระจาย ดังนั้นเราฟันธงไม่ได้หรอกครับว่าแรมไหนลากไกลแค่ไหน ให้ดูที่ชิพดีกว่า จริง ๆ แล้วมันมีปัจจัยหลายอย่างด้วยเช่น การอัดไฟ (ชิพบางตัวชอบไฟ บางตัวไม่ชอบ แต่ส่วนใหญ่ ddr2 รักไฟแรง) และบางตัวชอบแรงกับ intel ก็มีบางตัวชอบแรงกับ amd เช่น hynix CT ของ ddr1 อันนี้พี่แกลากกับ intel บัส 300 เนียน ๆ มาเจอ amd ตัน 230 - -a
    Last edited by spellreal; 30 Oct 2007 at 17:05:29.

คำถามพบบ่อย

1.oc แล้วประกันขาดหรือไม่ = ไม่ขาดครับบางคนเข้าใจผิดว่าการ oc ทำให้ประกันขาด แต่จริง ๆ แล้วไม่เกี่ยวกันครับ ไอที่ขาดเพราะ oc แล้วไหม้ (ถึงไม่ oc ไหม้ก็ขาด) หรืออื่น ๆ ที่เป็นผลของการ oc แล้วเน่า มากกว่า อีกทั้งส่วนมากสมัยนี้การ oc นั้นบอร์ดปัจจุบันสร้างมาสนับสนุนการ oc ขึ้นเยอะทำให้ oc ง่ายขึ้นมากครับ oc ไม่ผ่านบอร์ดก็ทำการรีค่าให้กลับไปสู่ค่าปกติได้ อันนี้ไม่อยากเล่ายาวเด๋วจะอ่านเบื่อ เหอ เหอ

2.จำเป็นมั้ยที่จะ oc ต้องของเทพ = อันนี้ไม่เสมอไป 100% ครับ เพียงแต่ที่ต้องของเทพนั้นจะมีบางกรณีเช่น อยาก oc แบบสุด ๆ ไปเลย (ถ้า oc นิด ๆ หน่อย ๆ เดิม ๆ ก็ลากได้ครับ) และอีกกรณีคือสภาพเครื่องไม่เหมาะกับการ oc จึงต้องหาซื้อของเทพมาใช้ เช่น อยากลาก barton (รู้ ๆ กันอยู่ว่าร้อน) หากมันร้อนเกินก็จำเป็นต้องเปลี่ยน sink ครับต้องหาเทพ ๆ มาใส่สักหน่อย เดิม ๆ อาจไม่ไหว

3.oc แล้วสามารถใช้งานได้จริงมั้ย(100% หรือเปล่า) = อันนี้ไม่ขอฟันธงนะครับแต่การ oc เป็นการทำให้อุปกรณ์ของเราทำงานเกินกำลัง ดังนั้นจะให้ 100% ผมว่าไม่น่าจะได้ครับ เต็มที่ 99.99% เหอ เหอ แต่เท่าที่ลองใช้งานมาถึงเครื่องเราจะไม่ oc บางครั้งก็มีปัจจัยมาบั่นทอนให้ไม่เต็ม 100% อยู่ดีไม่ว่าจะเป็นสภาพอากาศ การเดินสายไฟ หรือการจ่ายไฟของแต่ละบ้าน รวมทั้งฝุ่นและความชื้นก็มีส่วน
    สรุปคือ ถ้า oc ถูกวิธีก็ใช้งานได้แรงและเสถียรไม่ต่างกับเดิม ๆ เลยครับ (แต่แรงก่าเดิม) แต่หาก oc ผิดวิธีก็อาจทำให้เครื่องเราช้ากว่าเดิมได้ครับ เช่น ความร้อนสูงเกินจนทำให้เกิดอาการกระตุก ๆ เวลาเล่น
    Last edited by spellreal; 30 Oct 2007 at 17:19:25.

จองอีกหน่อย

จองอีกน้อย

ยึด ๆ
    Last edited by spellreal; 30 Oct 2007 at 17:05:19.

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

กระทู้ดีช่วยดัน

OverclockZone Member THM's Avatar

รอตักความรู้ครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

เพิ่มคำศัพท์อีกคำครับ "แต๊ป" แปลว่าโอเวอร์คล๊อกมาเกินไปจนฮาร์ดแวร์พังครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

555+ มาจดความรู้ครับ

จดด้วย อยากรู้ ว่าแต่ แรม บัส 800 กับ 667 ลากต่างกันมากมั๊ยครับ

Quote Originally Posted by oil_metal View Post
    จดด้วย อยากรู้ ว่าแต่ แรม บัส 800 กับ 667 ลากต่างกันมากมั๊ยครับ
    แรมลากต่างกันมั้ย? เด๋วลงใน tip แล้วกันครับ

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    เพิ่มคำศัพท์อีกคำครับ "แต๊ป" แปลว่าโอเวอร์คล๊อกมาเกินไปจนฮาร์ดแวร์พังครับ
    แต๊บ?? อันนี้ก็ว่าจะลงอ่ะครับแต่ว่าจะเรียงลำดับไปก่อน ^^

OverclockZone Member Babynight's Avatar

อิอิ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

รอชมคับ^^

OverclockZone Member

มาช่วยดันอาจารย์คับ อิอิ

OverclockZone Member wUcGhE's Avatar

รอด้วยคน

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

มาช่วยดันครับ

จะอัพเดตกระทู้ดันหาไม่เจอซะงั้น

วันนี้เฮี้ยนจับซิงค์ socket A โมยัด AM2 ซะงั้น (ผลสุดท้ายก็ใส่ได้แต่ไม่ได้ใส่ - - แล้วตูจะโมทำไมก็ไม่เข้าใจ)

อีกทั้งนั่งจับน้อง Alive+X2 3600+ มานั่งลากเล่น ๆ ก็ยังคงแรงเหมือนเคย 2.9 << ซะงั้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks