overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: LCD ms นั้นสำคัญไฉน

OverclockZone Member virus_aum's Avatar
    บางขุนนนท์ จรัญฯ ปิ่นเกล้า ตลิ่งชัน

Default LCD ms นั้นสำคัญไฉน

อยากทราบครับว่า ms นั้น 2 กะ 4 เวลาเล่นเกมส์ต่างกันมากมั้ย แล้ว brightness นั้นเท่าไรถึงพอครับ เหน LG196WTQ ออกมาสเปกสูงมากๆเลยอยากทราบครับ

OverclockZone Member

เดี๋ยวนี้เรื่อง ms แทบจะไม่เป็นนัยสำคัญในการเลือกซื้อแล้วครับ

ส่วนค่า Brightness ผมแนะนำให้ไปลองของจริงดีกว่าครับ เพราะตัวเลขของทางผู้ผลิตนั้นบางทีก็ไม่แน่นอน ไปดูเอง พอใจตัวไหนก็เลือกตัวนั้นครับ

OverclockZone Member
    ที่ไหนก็ได้ที่มีข้าวกินและที่นอน

สำคัญครับ ถ้าคุณเล่น DotA แบบประมาณว่าค้อนบินไปแล้วแต่ยังมองไม่เห็นอ่ะ
    แนะนำต่ำกว่า 5ms ถ้า ต่ำกว่านั้นแทบไม่รู้สึกละ(4ms กับ 2ms ค่าเท่ากัน)

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Quote Originally Posted by โง่อยากฉลาด~ View Post
    สำคัญครับ ถ้าคุณเล่น DotA แบบประมาณว่าค้อนบินไปแล้วแต่ยังมองไม่เห็นอ่ะ
    แนะนำต่ำกว่า 5ms ถ้า ต่ำกว่านั้นแทบไม่รู้สึกละ(4ms กับ 2ms ค่าเท่ากัน)
    จอผม 8ms ครับ

ก็ยังเห็นนะ มันอยู่ที่การสังเกตุมากกว่าครับ มันไม่ได้ไวขนาดจอจะแสดงผลไม่ทันนะครับ

8ms นี่คือ 1 วินาทีแบ่งเป็น 1,000,000 ส่วน แล้วเอามาแค่ 8 ใน 1 ล้านเองนะครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

คุณเล่นเกมส์ไนโน๊ตบุ๊ตกันมั่งไหมครับ โน๊ตบุ๊ตนี่ 24กะ16msนะครับ ก็แทบไม่เ็ห็นแล้ว (ผมว่าไม่เห็นเลยนะ) อย่าว่า8-5-4-2เลย ไม่เห้นหรอก

แต่.............

จากเวปผู้ผลิตทีทำการวิจัยเรื่องอาการโกสแล้ว ต่อไห้ 0 ms ก็เกิดอาการโกสครับ(แต่เราอาจจะไม่รู้) เพราะเกิดจากอาการแสงค้างบนจอกับจอรับประสาทอาไรประมานนี้ล่ะ

8ก็ดีแล้วครับ แต่ส่วนไย่หลังๆนี่ ผมเห็นส่วนไย่น้อยกว่า5msทั้งนั้นนะครับ

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

จิงๆ ต่ำกว่า 8 ms ลงมาก็แทบไม่รู้สึกแตกต่างแล้ว

ที่เหลือมันก็แค่การตลาดของแต่ละยี่ห้อ

OverclockZone Member Neokonin's Avatar

ของผม Dell 2007WFP 16ms ยังไม่เห็นเลย จอเตบบบบบบ จริง สวยสุดยอด

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ปิดยี่ห้อ ปิดรุ่น ปิดคุณสมบัติ แล้วเอามาให้ผมเล่นเกมเดียวกัน

ผมแยกไม่ออกครับ ว่าอันไหน 5ms อันไหน 12ms (ผมตาถั่ว)

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช บางขุนนนท์ ปทุม345

ลองไปดูตามลิ้ง
    เค้าเทสจอ 22" 5ms กับ 2ms
    โดยถ่ายภาพ ที่ shutter speed 1/1000 วิ

http://www.behardware.com/articles/6...2-to-5-ms.html

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

จิงๆแล้ว m = มิลลิ
    s = sec
    ms = 1*10^-3 sec (0.001 sec)
    ใช่แล้ว 10^-3 s = 1/1000 s

ความเร็ว 2 ใน 1000 หรือ 4 ใน 1000 หรือ 8 ใน 1000 ของ 1 วินาที วันน้อยๆๆมากๆๆเกินกว่าเราจะเหงอ่ะ จิงๆ
    อาจเปงเงาๆตามหลังนิดๆ แต่ใครบอกว่า "โอ๊ยช้า มองไม่เหง" นะ อย่าไปเชื่อ ไม่เชื่อไปดูตามร้านได้เลย เค้าเปิดโชว์กันทั้งวันอยู่แล้ว แล้วก็ 1 ms คือ 1 ใน 1000 นะ มะช่าย 1 ในล้าน คือ m มาจาก มิลลิงับ ไม่ใช่ ไมโคร (ไมโครป่าวงะ ลืมแล้ว)

OverclockZone Member ohmerian's Avatar

แล้วตัวเลขมากๆ กับน้อยๆ อย่างไหนดีกว่าครับ อย่าง 16ms กับ 2ms เนี่ยอะไรดีกว่ากับครับ...ในด้านของทฤษฎี อะครับ....ผมยังไม่รู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่นัก..โง่อะ ช่วยบอกหน่อย

Bookmarks

Bookmarks