Announcement

Collapse
No announcement yet.

Refres Rate ของจอ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Refres Rate ของจอ???

คือว่า Refres Rate ของจอผมมันอยู่ที่ 60 Heartz แล้วมันก็ปรับไม่ได้ด้วย เล่นคอมนานๆปวดตาอะครับ อยากทราบว่าทำยังไงให้มันปรับได้ครับ ที่บ้านใช้จอ LCD LG L1960TR
    การืดจอ Fx 5500 ครับ T_T ช่วยทีงับ

แปลกครับ ปกติต้องปรับได้หลายค่านะ
    งั้นลองลบไดร์เวอร์ VGA เก่าออกแล้วลงใหม่ดูครับ
    ถ้าไม่มีให้ปรับอีกลองเปลี่ยนเวอร์ชั่นไดร์เวอร์ VGA อะ

Comment

ลง driver ยัง

Comment

ลงใหม่หมดแล้วอะครับ แต่Fx 5500 นี่ผมไปโหลดDriver ของใหม่จากเว็บมันมาเลยอะครับ เดี๋ยวจะลองDriverเก่าๆดู มีเว็บให้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by Xion View Post
          ลงใหม่หมดแล้วอะครับ แต่Fx 5500 นี่ผมไปโหลดDriver ของใหม่จากเว็บมันมาเลยอะครับ เดี๋ยวจะลองDriverเก่าๆดู มีเว็บให้มั้ยครับ
          ลองลงตัวเก่าๆ กว่าตัวที่ใช้อยู่ดูครับ เผื่อจะหาย

http://downloads.guru3d.com/download.php?id=10

Comment

LCDมัน60Hzนี่ก้อโอแล้วมิใช่หรือ รุสึกมีคนเคยถามแล้วเรื่องนี้อะ แต่ผมไม่มีบุญใช้LCD คิกๆ ไว้ให้มีใช้ ค่อยมาบอก

Comment

แล้ว Driver monitor ล่ะ

Comment

จ.ข.ก.ท ต่อ Port DVI ใช่มั้ยคะ ถ้าใช่ DVI ค่ามันจะเป็น 60HZ อยู่เเล้ว ปวดตาน่าจะเป็นเรื่องของการปรับสีมากกว่ามั่งค่า LCD HZ ไม่ค่อยจะเกี่ยวเท่าไหร่

Comment

คลิกขวาหน้าจอ ไปที่แถบหลังสุดกดปุ่ม Advanced Setting

แล้วไปที่ Monitor เอาเครื่องหมายถูกหน้า Hide Mode... ออก
                  จากนั้นตั้ง Refresh ให้สูงขึ้น ถ้าจอดับ ก็เป็น จับ... เอ้ย
                  ถ้าจอมืดก็คือหน้าจอไม่รองรับ(ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ)
                  ตัวการ์ดจอมันจะตรวจสอบดูว่าจอที่กำลังต่ออยู่มันรองรับ Refresh rate ที่เท่าไหร่
                  และจะซ่อนอันที่ใช้ไม่ได้ไป

แต่ที่เคยใช้บางครั้งมันก็ซ่อนตัวที่ใช้ได้ไปด้วยบางตัวเหมือนกัน

Comment

LCD มันก็ 60Hz หมดล่ะท่าน

Comment

Originally posted by Macro View Post
                      LCD มันก็ 60Hz หมดล่ะท่าน
                      ตามนั้น ส่วนใหญ่ก็สามารถปรับไปเป็น 75 ได้ แต่ไม่ต้องปรับ ปรับไปก็ไม่เกิดอะไรขึ้นครับ LCD ภาพมันนิ่งตลอดเวลาอยู่แล้ว เล่นนานๆแล้วปวดตา ก็ไปลดแสงกับคอนทราสจะดีกว่า หายแน่นอน

Comment

ขอบคุณมากครับที่ตอบคำถาม

Comment

Working...
                        X