Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับเพนเทียม4หน่อยคับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับเพนเทียม4หน่อยคับ...

1.p4 2.4 Prescott bus533 L2 1M ไม่มี Hyper thread
    2. P4 2.4 Northwood bus800 L2 512kb มี Hyper thread

2ตัวนี้ตัวใหนแรงกว่ากันคับ จาให้เพื้อน1ตัวนะแต่ไม่รู้จาให้ตัวใหนดี
    จาเอาตัวที่ดีกว่าไว้ลองใช้นะ ปกติใช้แต่amdนะ ขอรบกวนหน่อยคับ

รอผู้รู้ครับไม่เคยใช้งาน

Comment

แล้วแต่งานที่ทำอ่ะครับ

Comment

จากข้อความนี้
        ​เทคโนโลยี​ Hyper Threading ​เป็น​เทคโนโลยี​ใหม่​ของ​ ​โปรเซสเซอร์​จาก​ค่าย​ Intel ​ที่ทำ​ให้​ได้​งานเพิ่มมากขึ้น​ ​แต่​ยัง​คง​ใช้​เวลา​เท่า​เดิม
        ​ปกติ​แล้ว​การทำ​งานของซีพียู​ ​เมื่อมี​ ​โปรเซส​ (งานที่​จะ​เข้า​ประมวลผล​ใน​ CPU) ​จำ​นวนมากกว่า​ 1 ​โปรเซส​เข้า​คิวเพื่อรอการประมวลผล​ ​ระบบปฏิบัติการ​จะ​ทำ​การจัดสรรเวลา​แต่ละ​โปรเซส​ (อาจ​จะ​เท่า​กัน​หรือ​ไม่​ก็​ได้)​ ​เพื่อสลับการทำ​งานแต่ละ​โปรเซส
        ​ใน​การ​เข้า​ไปประมวลผลที่​ CPU ​แต่​เนื่อง​ด้วย​การทำ​งานของ​ CPU ​เร็ว​มากจนเหมือนว่า​โปรเซส​สามารถ​ทำ​งาน​ได้​พร้อมๆ​กัน​หลายโปรเซส​ ​และ​จะ​เห็นเครื่องทำ​งานช้า​เมื่อมี​โปรเซสจำ​นวนมาก​หรือ​การมี​โปรเซสขนาด​ใหญ่​รอคิวเพื่อไปประมวลผลที่​ CPU ​ด้วย​เหตุนี้ทางอินเทล​ได้​คิด​ค้น​พัฒนา​ ​โปรเซสเซอร์รุ่น​ใหม่​ที่​สามารถ​กำ​จัดข้อบกพร่องดังกล่าว
        ​ด้วย​เทคโนโลยี​ ​ไฮเปอร์​ ​เทรดติ้ง​ (Hyper-Threading)​ระบบปฏิบัติการ​จะ​มองเห็น​ CPU ​เป็น​ 2 ​ตัว​ ​(​ทั้ง​ที่จริงมี​แค่ตัวเดียว) ​ทำ​ให้​การประมวลผล​ ​สามารถ​ทำ​งาน​ได้​พร้อมๆ​ ​กัน​ ​ถึง​ 2 ​โปรเซส​ ​ทำ​ให้​สามารถ​ลดเวลาการทำ​งานลง​ได้​มาก
        ​(​โดย​อินเทลอ้างว่า​ ​สามารถ​เพิ่มประสิทธิภาพ​โดย​รวม​ 25-30%)
        ​ทำ​อย่างไร​ให้​ PC ​ของท่าน​ใช้​งานเทคโนโลยีนี้​ได้​ ?
        1. ​ใช้​ CPU ​ของอินเทล​ Pentium 4 2.4C ​ขึ้นไป​ ​(​ต้อง​ลงท้าย​ด้วย​ C )
        2. ​เมนบอร์ดที่สนับสนุน​ Hyper-Threading
        3. ​เปิดการทำ​งาน​ Hyper-Threading ​ที่​ ​ไบออส
        4. ​ระบบปฏิบัติการ​ Windows XP ​ขึ้นไป​ (็​Home, Professional) Linux ,Unix

ถ้าองค์ประกอบของระบบ เช่นบอร์ดหรือ os ไม่ซัพพอร์ต ผมว่า ตัวที่มี แคช l2 มากกว่าน่าจะเร็วกว่าแต่ก็ขึ้นอยู่กับงานที่ทำหรือซอฟท์แวร์ที่ใช้แหล่ะคับ

ปล. ผมเข้าใจถูกปล่าวหว่า?

Comment

ขอบคุนคับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยคับ

Comment

เอาตัว BUS 800 เร็วทั้งระบบ L2 ก็มากกว่า ไอ้ HT ยังไงก็ใช้งานจิงๆได้ไม่เท่าไรร๊อก

Comment

บอร์ดรุ่นไหนครับ ถ้าบอร์ดไม่รองรับซ๊พียู presscott ก็ใช้ไม่ได้ครับ

มันมีรีวิวเก่าๆในเว็บนี้ละมั้งครับที่ทดสอบซีพียูที่บัสต่างๆกัน แต่ความเร็วบัสไม่สำคัญเท่ากับขนาดของ cache L2 ครับ
              Last edited by adamantine; 20 Oct 2007, 11:06:23.

Comment

อึบ..

Comment

เคยเล่นของเพื่อนแต่ไม่ ค่อยรู้เรื่องคับ
                  รู้แต่ว่าอัด Borton2500+ มันกว่า

Comment

เลือก 2.4C

Comment

ถ้าเล่นเกมตัวใหนดีกว่าคับ

Comment

ผมเลือกมี HT ครับ (เพราะใช้อยุ่)

Comment

ตัวที่ 1 มี ถนน 533 เลน วิ่งไปทางเดียวกัน มีที่จอดรถ 1024 คัน
                          ตัวที่ 2 มี ถนน 800 เลน วิ่งสวนทางกัน มีที่จอด 512 คัน

งงมั้ย ถ้าคุณต้องการให้รถวิ่งสะดวกเลือกตัวที่สอง

แต่ถ้าต้องการที่จอดรถเยอะ ให้เลือกตัวที่ หนึ่ง

แต่ถ้าเป็นผมจะดูว่าบอร์ดมันรับได้ป่าวก่อนที่จะเลือก

Comment

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับ
                            ผมให้ตัวที่1.มันไปแล้วอะ

Comment

เป็นผม ผมเก็บตัวที่ 2 ไว้ใช้ดีกว่าครับ

หมายถึงเก็บตัวที่เป็น 2.4 GHz Bus 800 L2 512 K HT ไว้ใช้น่ะครับ ดูๆ แล้ว มันน่าจะสู้งานได้หลายงานมากกว่าตัวแรก น่ะครับ

Comment

Working...
                              X