overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ทุกท่านคิดยังไง กับตำแหน่งวาง PSU ใน Case

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

Default ทุกท่านคิดยังไง กับตำแหน่งวาง PSU ใน Case

สวัสดีครับ
    เมื่อก่อนเคสสำหรับทุกท่าน คงเป็นแค่ที่ยัดเครื่องในของคอมของพวกเรา แค่นั้นเองใช่ไหมครับ
    ส่วน PSU ก็ติดมากับเคสนั่นแหละใช้ไปเหอะ แล้วมันก็มักจะห้อยอยู่ข้างหลังเคสใช่มะ
    แต่ตอนนี้คงไม่ใช่แล้ว Case และ PSU ต้อง สวย+ดี ด้วย แถม มันก็มีตั้งหลายรูปแบบแน่ะ

วันนี้ก็เลยให้ทุกคนลองมาแสดงความคิดเห็นกัน เรื่องตำแหน่งของ PSU ในเคสซักหน่อย
    เผื่อใครที่จะซื้อเคสใหม่จะได้มีข้อมูลครับ

1. แบบทั่วไป PSU อยู่ข้างบนท้ายของเคส พัดลมดูดอากาศร้อนจากในเคสออกไปข้างนอก
    เรียบง่ายสุดๆ อากาศร้อนลอยมาตูดูดออกไป...จบ (ง่าย แต่ได้รับการยอมรับมาช้านาน)

2. แบบ Reverse PSU อยู่ข้างล่างท้ายเคส พัดลมยังดูดอากาศร้อนจากในเคสออก เหมือนเดิม
    แต่ประมาณว่าถ้า PSU ร้อนมากๆ ก็ให้อากาศร้อนลอยขึ้นไปให้พัดลมท้ายเคสช่วยอีกที

3. แบบ Selfish (อันนี้ผมตั้งเองนะ) อยู่ตำแหน่งแบบที่ 2 แต่ถ้ามีพัดลมให้หันพัดลมลงล่าง
    เพราะที่พื้นเคสจะมีรูดูดอากาศดีจากด้านนอกเข้า PSU โดยตรงเลยไม่แบ่งใคร
    (เลยตั้งชื่อว่า แบบเห็นแก่ตัวไง อิ อิ )

เท่าที่ผมเห็นมาก็มี 3 แบบนี่แหละ ส่วนผมชอบแบบที่ 3 ครับ (อ้าว..) เพราะเดี๋ยวนี้ PSU ร้อน
    เหลือเกิน ส่วนระบบอื่นให้พัดลมหลังเคสจัดการไป เอิ้กๆ แต่ดูดอากาศจากใต้เคสมันจะเสียงดังขึ้นมะ?

ทุกท่านคิดอย่างไรลองโพสเข้ามานะครับ ถ้ามีแบบอื่นเจ๋งๆ ก็บอกเล่าเก้าสิบกันเลยครับ

OverclockZone Member

ขอเป็นแบบ outside เลยละกันครับ

อยู่ด้านนอกเคสไปเลย ไม่เกะกะอุปกรณ์อื่น และเคสไม่ต้องมีช่องใส่เจ้าตัวนี้ เพิ่มพื้นที่ภายในเข้าไปอีก

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

2. แบบ Reverse PSU อยู่ข้างล่างท้ายเคส พัดลมยังดูดอากาศร้อนจากในเคสออก เหมือนเดิม
    แต่ประมาณว่าถ้า PSU ร้อนมากๆ ก็ให้อากาศร้อนลอยขึ้นไปให้พัดลมท้ายเคสช่วยอีกที

ผมชอบแบบนี้ครับ เรื่องร้อนน่ะสงสัยร้อนแน่ๆ แต่ก็ได้การจัดสายไฟที่สะดวกขึ้นเคสรกน้อยลงเพราะสายไหนไช้ก็ค่อยดึงไปเสียบ อันไหนไม่ไช้ก็ยัดๆไว้ข้างล่าง

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ไอ้แบบที่2เนี่ยผมเสียวๆเวลามีน็อตมันร่วงหรืออะไรร่วงลงไปแล้วไม่รู้เนี่ยหละมันจะพังเอาง่ายๆเลย

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

ผมชอบแบบ เดิมคับ เพราะตรงตามหลักการไหลของอากาศมากสุด อีกอย่างมะต้องไปแปลงไรให้ยุ่งยาก

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

Quote Originally Posted by tgst View Post
    ขอเป็นแบบ outside เลยละกันครับ

อยู่ด้านนอกเคสไปเลย ไม่เกะกะอุปกรณ์อื่น และเคสไม่ต้องมีช่องใส่เจ้าตัวนี้ เพิ่มพื้นที่ภายในเข้าไปอีก
    อันนี้ลืมคิดอะ แต่มันจะรกห้องเอาสิครับ
    ทำห้องรก แฟนมันฆ่าผมตายแน่ๆ เลย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

แบบกะโต๊ะอยู่เลยง่ะ ชักเริ่มขี้เกียจจับยัดเคสแฮะ หุหุ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ผมชอบแบบแรกอ่ะ เพราะลมร้อนมันจะลอยขึ้นสูง พัดลมจาก psu จะได้ช่วยดูดลมร้อนออกด้วยครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แบบเดิมคับ^^

OverclockZone Member papababa's Avatar

ผมเปิดเคสเล่นครับจะแบบไหนมันก็เหมือนกัน
    แต่แบบเดิมๆก็อย่างที่ท่านบนๆว่าๆมันจะได้ไม่ต้องกลัวอะไรแปลกปลอมหล่นลงไปใน PSU

OverclockZone Member akejung's Avatar

แบบแรกครับ .. อากาศร้อนจากภายในเคสลอยขึ้น ถูกพัดลม psu ดูดออกตามกฎของอากาศ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

มาแบบไหนใช่แบบนั้นครับ อิอิ ให้เลือกคงแบบแรกละ

OverclockZone Member chillchill's Avatar

แบบแรกแหละครับดีที่สุดแล้วเว้นแต่แบบที่ 2 จะมีการแยกโซนไว้เท่านั้นครับ ส่วนแบบที่ 3 นั้นฝุ่นที่เข้าไปใน Psu นั้นจะทำให้ psu ราคาแพงของท่านลาโลกไปก่อนวัยอันควรครับ

OverclockZone Member
    ที่ไหนก็ได้ที่มีข้าวกินและที่นอน

ไม่มีเคสอะครับที่บ้านยากจน ตั้งบนโต๊ะแล้วเอาหนังสือรองได้ป่ะก๊ะ

Bookmarks

Bookmarks