overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: มีวิธีลดความชื้นในอากาศมั้ยครับ

OverclockZone Member
    ที่ไหนก็ได้ที่มีข้าวกินและที่นอน

Default มีวิธีลดความชื้นในอากาศมั้ยครับ

สาเหตุคือ ที่บ้านมีต้นไม้ต้นใหญ่ มันบังแสงอาทิตย์และ
    ฝนตกบ่อย ส่งผลให้มีความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศสูง
    สังเกตุง่ายๆเลย ขนาดผนังห้องยังมีรอยเหมือนโดนน้ำอ่ะ

ทีนี้มันเลยส่งผลให้ ผมต้องเปลี่ยน mainboard ไปสองตัวแล่ว
    เพราะ C บวม

อยากถามว่ามีวิธีอะไรบ้างที่ทำให้ความชื้นรอบๆ PC หายไปได้บ้าง

OverclockZone Member papababa's Avatar

เปิดแอร์ไงครับ ไม่ก็หาสารกันชื้นที่เห็นในถุงขนมโดโซะมายัดใส่เคสซะ

ง่ายกว่านั้นคือไม่ต้องไปลดมันความชื้นน่ะเปลี่ยนมาใช้บอร์ด All Solid แทน

ที่ไหนก็ได้ที่มีข้าวกินและที่นอน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ แต่ว่าผมต้องกินโดโซะ ทุกวันนี่ ผมของผมไม่ร่วงหมดหรอ - -"

ผมว่าห้องผมเปลี่ยนบอร์ดไม่มีผลหรอกครับ
    ถึง C ไม่บวมก็มีคราบชื้นๆติดที่บอร์ดอ่ะ เคลมไม่ได้ด้วย

OverclockZone Member papababa's Avatar

ไม่ได้ให้ไปกินโดโซะครับ ไอ้สารกันชื้นน่ะมันมีขาย แค่ยกตัวอย่างให้ดูว่ามันเป็นแบบไหนน่ะ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

อากาศมันชื้นขนาดนั้นเลยหรอ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

โดโซะเอามาให้ผมกินแทนก็ได้ครับ อิอิ

ผมเอาถุงกันชื้นโดโซะไปวางในเคสประจำ

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

หากต้องควบคุมความชื่นภายในห้อง ก็คงต้องเอาคอมไปใช้ในห้องแอร์ น่าจะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดครับ เพราะห้องแอร์นั้น มันจะปรับทั้งอุณหภูมิ และความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศ ให้คงที่ด้วย ซึ่งจะเห็นได้จากการที่ตู้แอร์ จะต้องมีท่อน้ำทิ้ง ให้ไหลออกตลอดเวลา นั่นก็คือการควบคุมความชื้นภายในห้องให้คงที่นั่นเอง
    ส่วนการใช้สารดูดความชื้น ก็อาจจะช่วยได้ หากเป็นระบบปิด คือไม่มีการไหลเวียนของอากาศ แต่ใน case คอมเองก็ต้องมีพัดลม ซึ่งมันจะเป็นตัวนำความชื้นให้เข้ามาภายใน case การใช้สารดูดความชื้น จึงอาจจะไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก ในเวลาที่คุณเปิดเครื่อง แต่ถ้าตอนปิดเครื่องไว้ก็อาจจะช่วยได้บ้างครับ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ควบคุมอยากมากๆครับ ถ้าไม่แอร์

OverclockZone Member 154's Avatar

ก็ซื้อ ซิลิกาเจล(สารดูดความชื้น จะเป็นเม็ดสีฟ้า พอมันชื้นจะเปลี่ยนเป็นสีขาว เราก็จับมันมาตากแดด มันก็จะใช้ได้เหมือนเดิม น่าจะหาศึกได้ตามร้านศึกษาภัณฑ์นะ) มาใช้สิครับ หรือก็โค่นต้นไม้ทิ้ง อันหลังล้อเล่นอ่ะครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ซื้อมาซักตันนึงโรยทั่วห้อง ปิดหน้าต่าง แห้งชัว
    มันไม่ชื้นขนาดนั้นหรอกครับ

เดาๆ เอาพัดลม 12cm ดูดออก จากเคส ช่วยได้ใหมอ่ะ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by 1two3 View Post
    เดาๆ เอาพัดลม 12cm ดูดออก จากเคส ช่วยได้ใหมอ่ะ
    ความชื้นมันอยู่ในอากาศ ดูดออกมันก็ต้องเอาเข้ามา ก็ชื้นมานั้นแหละครับ..

เอาบอร์ดไปล้างน้ำนะครับ 2-3เดือนครั้ง..
    Last edited by hornetpc719; 21 Oct 2007 at 00:29:34.

OverclockZone Member deedee's Avatar

ผมกลับคิดอีกแนวนึง
    เสีย mainboard ไปยังดีกว่าเสียค่าซื้อแอร์ และค่าไฟจากแอร์ครับ
    บ้านใครมีต้นไม้ใหญ่บังห้องนี่ถือว่ายอดครับ
    เพราะเจอมากะตัวเอง
    ที่บ้านตอนแรกมีต้นมะขามเทศใหญ่มากๆแบบบังแดดได้ตั้งแต่ช่วงบ่ายถึงเย็น
    เมนบร์อดที่ใช้ก็มีปัญหา C เหมือนกันกะ เพาเวอร์ก็เป็น ใช้ได้สัก 1-2 ปีเปลี่ยน
    แต่ตอนหลังโค่นทิ้ง เนื่องจากใบมันหล่นมา สปรกบ้านมาก ๆ
    (ค่าโค่นก็หลายตัง เพราต้องค่อยๆตัดกิ่งใหญ่ๆลงมา)
    คราวนี่ร้อนเลยครับห้อง ต้องติดแอร์ และเสียค่าไฟเพิ่มให้ค่าแอร์ทุกเดือน
    (ตอนมีต้นมะขามนี่ห้องเย็นสบายมากๆ แดดนี่ตอนเย็นไม่ค่อยกระทบฝนังห้องเลย)
    ตอนนี้หาต้นมะม่วงมาปลูกแทน(คิดว่าใบมันใหญ่กว่าเวลากวาดทิ้งง่ายกว่านะ)
    แต่กว่าจะใหญ่ได้คงอีกหลายปี
    ยังคิดถึงวันเก่าๆอยู่เลย เสียดายมากๆ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ย้ายห้อง หรือ ย้ายบ้านงับ :X

OverclockZone Member s4410020's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    ย้ายห้อง หรือ ย้ายบ้านงับ :X
    ไม่ ไม่ ยังกวนไม่พอ เอาแพมเพิส หรือรอลิเอะ มาใช้ครับ

OverclockZone Member xdd's Avatar

Quote Originally Posted by deedee View Post
    ผมกลับคิดอีกแนวนึง
    เสีย mainboard ไปยังดีกว่าเสียค่าซื้อแอร์ และค่าไฟจากแอร์ครับ
    บ้านใครมีต้นไม้ใหญ่บังห้องนี่ถือว่ายอดครับ
    เพราะเจอมากะตัวเอง
    ที่บ้านตอนแรกมีต้นมะขามเทศใหญ่มากๆแบบบังแดดได้ตั้งแต่ช่วงบ่ายถึงเย็น
    เมนบร์อดที่ใช้ก็มีปัญหา C เหมือนกันกะ เพาเวอร์ก็เป็น ใช้ได้สัก 1-2 ปีเปลี่ยน
    แต่ตอนหลังโค่นทิ้ง เนื่องจากใบมันหล่นมา สปรกบ้านมาก ๆ
    (ค่าโค่นก็หลายตัง เพราต้องค่อยๆตัดกิ่งใหญ่ๆลงมา)
    คราวนี่ร้อนเลยครับห้อง ต้องติดแอร์ และเสียค่าไฟเพิ่มให้ค่าแอร์ทุกเดือน
    (ตอนมีต้นมะขามนี่ห้องเย็นสบายมากๆ แดดนี่ตอนเย็นไม่ค่อยกระทบฝนังห้องเลย)
    ตอนนี้หาต้นมะม่วงมาปลูกแทน(คิดว่าใบมันใหญ่กว่าเวลากวาดทิ้งง่ายกว่านะ)
    แต่กว่าจะใหญ่ได้คงอีกหลายปี
    ยังคิดถึงวันเก่าๆอยู่เลย เสียดายมากๆ

ผมสึกร่วมเลยครับบบ
    บ้านผมปลูกต้นไม้เต็มมมมเลย ประหยัดไฟหลายอย่าง ลมโกรก/เย็นนนนน

ส่วนวิธีแก้ของ จขกท คือ ควรเอาเคสไปไว้ใกล้ๆหน้าต่าง ตรงที่อากาศถ่ายเทดีๆอะครับ
    ช่วยได้เยอะ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ต้นไม้เต็มบ้านแต่ ไม่ชื่นเพราะบ่ายห้องโดนแดดเต็มๆ

ส่วนบอร์ด โซลิดนี้ไม่ใช่ไม่บวมนะ ได้ข่าวการแตกอยู่ข้างในเลยแหละ(กรุณาอย่าคิดลึกกกกกกกกก)

OverclockZone Member zuneoh's Avatar

Quote Originally Posted by Hunter_JIK View Post
    ต้นไม้เต็มบ้านแต่ ไม่ชื่นเพราะบ่ายห้องโดนแดดเต็มๆ

ส่วนบอร์ด โซลิดนี้ไม่ใช่ไม่บวมนะ ได้ข่าวการแตกอยู่ข้างในเลยแหละ(กรุณาอย่าคิดลึกกกกกกกกก)
    ถ้าไม่วงเล็บก็ไม่ได้คิดอะไรเลยน่ะเนี่ย ดันวงเล็บไว้เลยคิดเลย

OverclockZone Member CMS's Avatar

น่ากลัวแหะ เครื่องเราไม่ได้ใส่เคส
    ท่าจะแก้ยาก (mb ยังไม่เคยพัง)

Quote Originally Posted by Hunter_JIK View Post

โอ้ววว... แตกใน ดีครับไม่ต้องเลอะข้างนอก...

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks