Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์DVD9ไรท์ไงคับสอนทีไรท์เสียไป1แผ่นแล้วT_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์DVD9ไรท์ไงคับสอนทีไรท์เสียไป1แผ่นแล้วT_T

ไรท์DVD9ไรท์ไงคับสอนทีไรท์เสียไป1แผ่นแล้วT_T

ผมนึกว่ามันไม่ยากแต่ท้ายสุดไรท์เสร็จมาก็ดูไม่ได้แผ่นตั้ง60บาท-*-(เป้นแผ่นของFortisใส่กล่องพลาสติกอย่างดี)โคตเสียดายตังเลย-*-

เรื่องมันมีอยู่ว่า
    ผม โหลดหนังจากเว็บบิทมาเป็นดีวีดี9ขนาดไฟล์ 5.6GBเป็นไฟล์จำลองนามสกุล.nrg ผมก้ใช้เดมอลทูแตกไฟล์ปกติ และก้เข้านีโร(เวอรชั่น7Essentials) เปลี่ยนจากดีวีดี5เป้นดีวีดี9ก้โอเคและก็ก็อบไฟล์ในได์ืจำลองจากเดมอลทุมาลง ข้างล่างมันก้แสดงขีดสีเขียวถึง4.3กิกส่วนเกินเป็นสีเหลือง-*-ผมก็เริ่มตก ใจแต่คิดว่าคงไม่เป้นไรทีนี้ก็ใส่แผ่นดีวีดี9ลงไป(อ่านไม่นานแต่นานกว่า DVD5พอควร)ทีนี้จะเลือกความเร็วเลือกไม่ได้แต่ก็รู้อยู่แล้วว่าไรท์ได้ ที่2.4X พอเริ่มไรท์มันขึ้นDVD ROMมาและไรท์ที่4Xผมก็งงว่าไมมันไรท์ที่4Xทั้งที่หน้าแผ่นเขียน2.4X(แต่ หยุดไม่ทันและT_T)พอไรท์เส็ดเอาอ่านกับคอมอ่านนานมากอ่านไม่ได้(โหลดนานมาก )เอากับเครื่องเล่นDVDก็เล่นไม่ได้

สเปกคอมผม
    CPU: C2D INTEL E6320
    MB : ASUS P5B-E PLUS
    HDD : Seagate 160GB SATA2 7200.10
    RAM: DDR2 1G 1667 Kington*2
    VGA: XFX 8600GT
    *******CD: HL-DT-ST-DvD-GSA-H55L v1.00แบบLightScribeของLG **********
    CAS: GVIEWแบบพัดลม4ตัว
    Power suppy: ENERMAX 460W แบบพัดลมคู่
    จอLG1960TR
    โมเดม ไวเลสD-linksรุ่นDSL-2640T

ป.ล.ผมพึ่งเคยไรท์DVD9ครั้งแรกก็เละและT_T

รอคนมีความรู้แล้วกันนะ ไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ หรือไม่ก็ลองหาแผ่นที่สามารถลบได้มาลองไรด์ดู ถ้าได้หรือไม่ก็จะได้ไม่ต้องเสียแผ่นลบใหม่ไรด์ใหม่ให้คล่องไปเลย อิอิ

Comment

มันไม่น่ามีปัญหานะ

1. DVD Writer เป็นชนิดเขียน DVD9 ได้ใช่หรือไม่
      2. ถ้าได้ไฟล์แบบชนิด .nrg มาแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องแตกไฟล์ แค่เปิดดูว่า ข้างในมี Folder ที่ชื่อว่า "Audio และ Video" แค่นั้นพอครับ ถือว่าไฟล์สมบูรณ์
      3. ถ้าได้ไฟล์แบบชนิด .nrg มาแล้ว สามารถไรท์โดย Nero ได้เลยครับ โดยไม่ต้องแตกไฟล์ออกมาให้ยุ่งยาก
      4. ถ้าไรท์ไฟล์จาก .nrg ลงแผ่นแล้ว มีปัญหาเปิดไม่ได้ จะน่าจะเป็นปัญหาที่
      4.1 ไฟล์มีปัญหา หรือ เสีย
      4.2 แผ่นของคุณเสีย
      4.3 เครื่องไรท์ของคุณไม่รองรับ DVD9 (ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้)

*** มีอีกวิธีนึง คือ ไรท์หลังแตกไฟล์มาแล้ว คือ แต่ไฟล์ด้วย Winrar ง่ายนิดเดียว แล้วนำไฟล์ไปไรท์ โดยเข้าไปที่ Nero Burn Rom >> สร้าง >> แล้วเลือกไปที่ สร้าง Video DVD >>> เมื่อเปิดออกมาแล้วก็เลื่อไฟล์ที่แตก พวก VOB ไปไว้ในช่อง Video ให้หมด แล้วไรท์ ส่วนมุมจอขวาข้างล่างให้เลือกเป็น DVD9

ส่วนมากผมจะใช้วิธีล่าง คือใช้ Winrar แตกไฟล์ก่อนเพื่อความแน่ใจว่า มี Folder ครบ คือ มีทั้ง Audio และ Video แล้วก็ใช้ Nero Showtime ของ Nero เปิดดูก่อนเพื่อความแน่ใจ แล้วค่อยไรท์เมื่อต้องการไรท์

Comment

ถ้าในเครื่องลงเนโร ก็จิ้มไรทืได้เลย ไม่จำเป็นต้องแตกไฟล์
        ไฟลืที่ลงท้ายด้วย NRG IMAGE ไรท์ได้เลย ไม่ต้องทำอะไรทั้งสิ้นนะจ๊ะ

ต้นเหตุของคาวมเสียหายในครั้งนี้ ผมว่ามาจากการที่แตกไฟล์ออกมา

Comment

ใช้โปรแกรม ImgBurn (Freeware) ก็ได้ครับ ใช้ไฟล์อิมเมจเบริน์ได้เลยครับ

*ครั้งแรกเบริน์ DVD9 แผ่นก็เสียเหมือนกัน ตอนนั้นใช้ Alcohol กับ Nero ครับ เจอปัญหาไรน์ได้ 1-2% แผ่นเด้งออก ก็โพสถาม ก็มีคำแนะนำใช้ลองใช้ ImgBurn ก็ไม่มีปัญหาเลยครับ

Comment

ถ้าเป็น *.nrg ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ ไฟล์ได้เลย หากเครื่องมี nero อยู่มันก็จะเปิด nero มาให้เลยแล้วก็ write ได้เลยครับ
            หรือไม่เปิดก็ nero ก่อนแล้วค่อย open file เอาก็ได้ แล้วก็ write ไปเลย นะผมว่า

Comment

Working...
            X