Announcement

Collapse
No announcement yet.

แมงป่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แมงป่อง

อยากทราบว่า ถ้าเราเพิ่มแรมแล้ว มันจะทำให้เครื่องคอมของเรามีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นในทางไหนบ้างคะ คือเครื่องของที่บ้านเป็นคอร์ดูออลคะ แรม 256 สามารถเพิ่มแรมได้ เลยอยากทราบการทำงานว่าถ้าเพิ่มเข้าไปจะมีความแตกต่างกับของเก่าอย่างไร

แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดครับ แค่เพิ่มอีก 256MB ยี่ห้อเดียวกัน เสปกเดียวกัน ใส่ในช่องที่ 3 นะครับ อย่าใส่ติดกันนะครับ

sigpic

Comment

เสีบยช่องแรมสีเดียวกันครับ เพิ่มแล้วจะทำให้รู้สึกการเรียกใช้โปรแกรมทำได้ไวขึ้นครับ

Comment

ถ้าใช้ Windows XP หรือ Vista การเพิ่มแรมจาก 256 ไปเป็น 512 หรือ 1024 จะเห็นผลชัดเจนมากครับ
        ตั้งแต่การเปิดเครื่อง-เปิดโปรแกรมจะเร็วขึ้นมากอย่างชัดเจน อาการหน่วงเวลาใช้งานโปรแกรม เช่น
        เวลาพิมพ์ Word จะดีขึ้น
        สำหรับ XP แนะนำว่าอย่างน้อยควรมีแรมสัก 512 หรือมากกว่าจะดีมาก เพราะแค่ตัววินโดว์อย่างเดียว
        ก็กินแรมไปราว 90-100 MB แล้ว ลงไดรเวอร์-โปรแกรมต่างๆ เสร็จสรรพ แรม 256 ก็แทบไม่เหลืออะไร

Comment

Working...
        X