Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะDisable VGA Onboard ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะDisable VGA Onboard ยังไงครับ

บอร์ด MSI RS480M2 (MS-7093) (3 PCI, 1 PCI-E x16, 4 DDR DIMM, Audio, Video, LAN, IEEE-1394)

คิดว่า VGA Onboard คงจะเสียแต่ส่วนอื่นๆยังคงเป็นปกติ ทีนี้มันก็เข้าไบออสไปเซ็ต Disable ไม่ได้ใช่มั้ยล่ะ เพื่อที่จะได้ลองเอาการ์ดจอมาเสียบใช้แทน

คิดว่าน่าจะมีจัมป์เปอร์ไว้ Disable แต่ดูๆจากผังแล้วหาไม่เจอครับ หรืออาจจะมองข้ามไปเพราะไม่รู้ ใครใช้บอร์ดรุ่นนี้หรือมีประสบการณ์ Disable VGA Onboard ในลักษณะนี้มาแล้วบ้าง ช่วยแนะนำที ขอบคุณหลายๆเด้อ

ผังเมนบอร์ดดูจากรูปที่แนบนะ

เสียบไปแล้วมันไม่ดิสเอเบิ้ลให้เลยหรอ

Comment

บอร์ดใหม่ๆ มัน ออโต้ดิสเอเบิลนะ

Comment

ส่วนมากจะ Disable Auto เมื่อเอา VGA มาใส่แยก

อาการมัน ยังไงครับ ภาพไม่ขึ้น แล้วเอา VGA มาใส่แยกแล้ว ก็ยังไม่ขึ้น

หรือ Onboard ภาพมันแตก???

แต่ผมคิดว่า Chipset มันเน่าแล้ว ละ ถ้าในกรณี ที่ภาพไม่ขึ้นเลย สักอย่าง เปลี่ยน/เครม ได้เลยไม่ต้องลอง

อีกอย่างลอง SET ลำดับ ใน Bios ให้มันหา

VGA จาก PCI-E -> GPU ดูก่อน ละกัน

Comment

ครับ ก็เสียบไป ก็ ได้เลยนิครับ

Comment

เมนบอร์ดมี PCIE เสียบการ์ดไปมันก็ขึ้นเลยนิครับ

ผมว่าบอร์ดพังแล้วมากกว่าอ่ะแบบนี้

Comment

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยครับ
              ผมก็สงสัยว่าทำไมมันไม่ Auto Disable แต่ก็ไม่มีบอร์ดซ็อคเก็ต 939 มาเปลี่ยนตรวจเช็ค

บอร์ดตัวนี้หมดประกันแล้วครับ อยู่ในเครื่องCompaqเอาบอร์ดรุ่นนี้มาประกอบน่ะเลยไม่รู้จะไปเคลมยังไง

ไม่ใช่คอมฯของผมเองหรอก เจ้าของเครื่องเค้าบอกผมว่าตอนที่เอาไปเช็คที่ศูนย์บอกมาได้ว่าต้องซ่อมสามพันกว่าได้มั้ง

หากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปมี webmaster, admin ฯลฯ หรือสมาชิกท่านใดมีบอร์ด 939 จะสงเคราะห์ให้ผมเอาไปตรวจเช็คได้บ้างครับ หากมันเจ๊งสุดๆจริงๆจะได้แนะนำให้เจ้าของเค้าซื้อบอร์ดใหม่มาเปลี่ยน
              แต่ก็อยากรู้ปัญหาที่แน่นอนก่อนจะเปลี่ยนน่ะครับ
              Last edited by chienthegooners; 1 Nov 2006, 00:14:46.

Comment

Working...
              X