overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: คอมพิวเตอร์มีปัญหาคับ รีสตาร์ทเอง แก้ยังไงดี...

OverclockZone Member kaho's Avatar
    Abac, Samutprakan

Default คอมพิวเตอร์มีปัญหาคับ รีสตาร์ทเอง แก้ยังไงดี...

Spec : P4 3.2 Socket 775 ,Ram 2G DDR-400 , Asus P5VD1-X
    ซื้อมานานแล้ว เอาไว้เปิดบอทโดยเฉพาะ ปัญหาคือเพิ่งกลับมาเล่นเกมใหม่เซอเวอร์ฟรี ก็เลยเปิดบอทประมาณ 45 ตัว วันแรกๆที่เปิดก็ดูจะไม่มีปัญหาอะไร แต่ผ่านไปสี่วัน (เปิดเครื่อง 24/7) คอมเริ่มจะรีสตาร์ทเอง แล้วพรุ่งนี้จะไปพันทิพย์เพื่อจะไปอัพเกรดให้มันหาย
    1.สามารถใช้โปรแกรมอะไรเชคความผิดปกติขณะที่รันบอทได้บ้าง
    2.เกี่ยวไหมที่ประมวลผลหนักเกินไปจนทำให้ร้อนจัดแล้วรีสตาร์ท (ใช้พัดลมที่แถมมากับ CPU)
    3.รบกวนแนะนำทีนะคับ ว่าควรอัพเกรดอะไรบ้างจะได้ซื้อถูกจุด เพราะไม่อยากเสียเงินไปแล้วปัญหาไม่หาย
    4.ถ้าเกี่ยวกับความร้อน มีงบประมาณ 7000 ควรเล่นพัดลมหรือ Water ดีคับ แล้วรุ่นไหนแนะนำหน่อยนะคับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เลย

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

ถ้าใช้น้ำก็ให้ระวังน้ำแห้งนะครับ
    เปิดคอมทั้งวันทั้งคืนแล้วรีสตาร์ทเองอาจเป็นปัญหาที่คาดไม่ถึงอย่างไฟตกก็ได้นะ(แถวบ้านผมไฟตก คอมดับแทบทุกวัน)

OverclockZone Member unix's Avatar

ของผม restart บ่อย

แรมเสียครับ....

ปล. ลอง check ดูดีๆ อาจจะสาเหตุอื่นก็ได้ครับ

OverclockZone Member kaho's Avatar

อันนี้ไม่ใช่เพราะไฟตกนะคับ เพราะว่าคอมอีกสามเครื่องก็ไม่ได้ดับไปด้วย ส่วนแรมเสียก็ไม่น่าเกี่ยวเพราะก่อนที่จะเปิดบอทก็เปิดทั้งวันทั้งคืนเหมือนกันแต่ไม่มีปัญหาอะไรเพิ่งจะเริ่มมีปัญหาตอนมาเปิดบอทนี่แหละคับ มีโปรแกรมที่ใช้เชคปัญหาไหมคับ เพราะทางเทคนิคผมเชคไม่ถูกสักอย่างเลย
    Last edited by kaho; 22 Oct 2007 at 07:34:48.

OverclockZone Member RazoRozA's Avatar

เครื่องทำงานเต็มที่ แล้วไฟเลี้ยงไม่พอปะครับ ลองไปเช็ค PSU ดู ( แรมก็มีส่วนนะ )

OverclockZone Member ajjuve's Avatar
    JuVenTus FanClub

PSU ..........

OverclockZone Member

ลองนั่งเฝ้าครับ แต่ว่าลองหา windows ที่เสถียร มาลงดูใหม่หรือยังครับ แล้วก็ลองเช็ค driver ดูครับ ของผมบางทีก็เคย เล่นไปได้พักนึง ดัน จอฟ้าไปซะเฉยๆ เพราะบางที driver ลงไม่สมบูรณ์

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

เหอๆ
    มาบอทเซิฟฟรีรึ
    ไหนเขาบอกว่าไม่มีบอท 100% อ่ะ
    คนไทยสุดยอดอีกแร้ว -*-(ไม่หนับหนุน)

คอมพิวเตอร์ชอบรีสตาร์ทบ่อย ๆ สาเหตุเกิดจากอะไร
    ปัญหาคอมพิวเตอร์ชอบรีสตาร์ทบ่อย ๆ หลายครั้งมักเกิดหลังจากการอัพเกรดอุปกรณ์ต่าง ๆ เข้าไปใหม่
    โดยส่วนใหญ่จะเกิดจากการใช้แรมคนละยี้ห้อ หรือมีบัสที่แตกต่างจากแรมที่มีอยู่เดิม
    ดังนั้นการตรวจเช็คจึงควรถอดแรมที่อัพเกรดเข้าไปใหม่ออกเสียก่อน แล้วจึงทดลองใช้งานหากปัญหานี้หมดไป
    นั่นแสดงว่าป็นเพราะแรมตัวใหม่ นั่นเอง
    นอกจากแรมแล้วยังมีอุปกรณ์อีกตัวหนึ่งซึ่งอาจเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้เครื่องชอบรีสตาร์ทอยู่บ่อยนั่นคือ
    เพาเวอร์ซัพพลาย หากภายในเคสของเรามีการติดตั้งอุปกรณ์มากเกินไปและแต่ละตัวก็ล้วนกินไฟค่อนข้างมาก
    เช่น ติดตั้ง ฮาร์ดดิสก์ 2 ตัว หรือติดตั้งการ์ดจอ 3 มิติราคาแพง อุปกรณ์เหล่านี้อาจทำให้เพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟไม่เพียงพอ
    จนทำให้เครื่องต้องรีสตาร์ทใหม่อยู่บ่อย ๆ ทางแก้คือให้เปลี่ยนเพาเวอร์ซัพพลายตัวใหม่ที่มีวัตต์สูงกว่าเดิม

ลองใช้โปรแกรมนี้ดูครับ

รายละเอียดโปรแกรม EVEREST Ultimate Edition v4.00.976 (Portable)
    - เป็นโปรแกรมที่เอาไว้ดูรายเอียดอุปกรณ์ต่างๆ (Hardware) ที่ติดตั้งอยู่กับเครื่องของเรา
    - บางคนอาจจะสงสัยว่า "แล้วมันจะมาบอกเราทำไมนะ" ก็ตอนที่ซื้อคอมฯมา เราก็ต้องรู้ (Spec) อยู่แล้วว่าเราซื้ออะไรมาบ้าง
    - แต่มันจะสำคัญมากๆ เวลาที่เครื่องเราพังจนไม่สามารถทำอะไรได้แล้ว มีแต่ต้องลบทิ้งหมด (Format) แล้วลง Windows ใหม่อย่างเดียว
    - ปรากฎว่า แผ่น CD ที่แถมมาตอนซื้อคอมฯ (Driver) มันดันหายไปหมดเลย
    - ลง Windows XP ก็กะว่ามันจะใช้ได้หมดแล้วนะ เจ้า Modem เจ้ากรรมมันดันใช้ไม่ได้ซะนี่ แล้วแบบนี้จะไปหา Driver มาจากไหนอะ ถอดแต่ Modem มาดู
    ก็ดูไม่ออกว่ามันรุ่นไหน ยั่ห้ออะไร มีแต่ตัวเลขเต็มไปหมด
    - ถ้าคุณประสบปัญหาแบบนี้ ก็ใช้โปรแกรม Everest Ultimate Edition 2006 v3.50 ได้เลย เพราะโปรแกรมจะบอกเราละเอียดยิบทุกอย่าง
    - พร้อมกับยังบอกเวป สำหรับดาวน์โหลด Driver ของอุปกรณ์บางตัวให้อีกตัว แหมดีจริงๆ
    - เท่านี้ก็สามารถใช้งานอุปกรณ์ทุกอย่างที่อุตสาห์ซื้อมาตั้งมากมายได้แล้วละ (แถมไม่ต้องกลัวแผ่นซีดี Driver หายอีกเนอะ)
    *แต่ยังไงๆก็เก็บแผ่น Driver ไว้ดีกล่าวนะคะ เวลาลง Windows ใหม่จะได้ไม่เสียเวลาหาจากเน็ต

สรุปเป็นโปรแกรมเช็ค infomation ของเครื่อง ที่น่าใช้ตัวหนึ่ง
    สามารถ ดู รุ่น ยี่ห้อ ของอุปกรณ์ภายในเครื่อง และ สามารถตรวจสอบไดร์เวอร์ ได้อย่างแม่นยำ ช่วยในการหา ไดว์เวอร์ และ อัพเกรด ไดร์เวอร์
    โหลดได้ตามลิงค์ข้างล่างครับ

http://www.syserr.hu/EVEREST%20Ultim...(Portable).exe

PSU กับ RAm ก็ตามนี้นะคับ เชคบัสของแรมแล้วตรงกันนะคับ ยี่ห้อเดียวกันหมด ส่วนวิธีเชคว่า Power Supply อาจจะจ่ายไฟไม่พอนี่ใช้โปรแกรมไหนหรอคับ เพราะว่าเครื่องตอนนี้ใช้ก็ Max 650W พัดลมภายในเครื่อง 3 ตัว รวมที่ CPU อีกเป็น 4 Hdd 1 ตัว การ์ดจอธรรมดาๆตัวละพันกว่าบาทอีก 1 ตัว DVD-RW 1 ตัว เสียงแลน onboard แต่ส่วนตัวคิดว่า 650W น่าจะเพียงพอแล้ว
    ปล.เพิ่งใช้ Everest เชค Motherboard 61 c , CPU 42 c
    1.รบกวนบอกโปรแกรมเชคเกี่ยวกับ Power Supply ว่าจ่ายไฟพอหรือไม่ทีนะคับ
    2.CPU Usage 100% อย่างนี้ควรซื้อของมา OverClock ไหมคับ
    Last edited by kaho; 22 Oct 2007 at 18:38:46. Reason: ให้มันชัดเจน

Bookmarks

Bookmarks