overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ขอสอบถามเกี่ยวกับเมนบอร์ด>>> Asrock ALiveNF7G - HD720P

OverclockZone Member sawamura's Avatar

Default ขอสอบถามเกี่ยวกับเมนบอร์ด>>> Asrock ALiveNF7G - HD720P

Asrock ALiveNF7G - HD720P <<<< รุ่นนี้ มันสเถียร + ดีหรือป่าว ครับผม แล้วคุ้มกับราคาไหมครับ แล้วมาเทียบกับ AliveNF6G - VSTA ตัวไหนดีกว่ากันครับ

Model : AliveNF7G-HD720p R1.0
    CPU Socket AM2 AMD Athlon 64FX/ 64X2/ X2/ 64/ and Sempron Processors
    Chipset North Bridge NVIDIA GeForce 7050
    South Bridge nForce 630A MCP
    System Bus 2000 MT/s
    Memory 4DDR II 800 Dual non-ECC Max. 8GB
    VGA Integrated GeForce 7 Series (NV44)
    shared memory : 256MB
    Expansion Slots
    1 x PCI Express x16
    1 x PCI Express x1
    2 x PCI Slots
    Storage/RAID
    1 x ATA133 IDE connectors (support 2 x IDE devices)
    4 x Serial ATA 3Gb/s with RAID 0, 1, JBOD & "Hot Plug" function
    Audio Realtek ALC888 High Definition Audio 7.1-channel CODEC
    Lan Realtek RTL8201CL 10/100 LAN PHY
    USB Max. 8 USB 2.0 ports
    Form Factor mATX 9.6"x 9.6"
    20-pin EATX Power connector
    4-pin ATX 12V power connectors

OverclockZone Member scops's Avatar

ซื้อของ Asrock Check Vga ให้ดีนะครับว่ามัน Support รุ่นไหนบ้างหรือถ้าซื้อผิดต้องแลกกับการใส่ Ram ให้เต็ม 4G หรือ 8G เลยนะครับถึงจะไม่มีปัญหาเรื่องการสร้าง Render ของการ์ดจอ

OverclockZone Member redman's Avatar

Default มันใส่กันไม่ได้เหรอพี่

ต้องดูว่าการ์ด วัพพอตกับเมนบอร์ดด้วยเหรอครับ ถ้างั้นผมจะเอา gf 8seriesมาใส่ได้ไหมครับ อ่าน่ะ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

Talking

ถ้าจะซื้อการ์ดจอแยกด้วย ซื้อAsrockAliveNF6G-VSTAก้ได้ครับประหยัดตัง ปัญหาคือลากไม่สุด อิอิ ใช้อยู่แต่ก้คุ้ม
    ใส่ได้ทุการ์ดละครับที่เป็น pCI EX น้อยคนมากจิงๆที่จะมีปัญหา

เมื่อก่อนมีแต่คนบ่นๆว่า ซิงค์ของ AliveNF6 ร้อนโคตรๆแตะแล้วมือพอง ลองมาเจอของ AliveNF7 มั้ง

ทั้งเล็กทั้งสั้น(เตี้ย) ลองเอานิ้วแตะดูครับ พองจริงๆด้วยครับ ไม่ได้พองเล่นๆ แต่ผมลองซื้อมาใช้ที่ร้านครับ

nf7 จับคู่กะ x4000 เล่นทั้งวัน ไม่มีปัณหาอะไร เพียงแต่มันจะหน่วงๆ หากใช้ไปนานๆ แต่รีเครื่องก็หายครับ

ไม่รู้เป็นเพราะอะไร nf5 ก็เป็น แต่ไม่หน่วงชัดเจนแบบ nf7 อิอิ nf6 ไม่เคยใช้ เพราะไม่ชอบการ์ดจอออน

nf7 ซื้อมาเพราะอยากลองการ์ดจอออนซีรีย์7 แต่ยังไม่ได้ลองการ์ดจอออนสักที เพราะเสียบพี่ป๊ากแม็กเข้าไป-*-

OverclockZone Member karanikov's Avatar

ChipSet ของ NF7 ร้อนมากจริงๆ ครับ ผมติดพัดลมเพิ่มให้มันแล้วก็เรียบร้อยดีครับ ไม่งอแงอีกเลย คุ้มจริงๆครับ แรงไม่ต้องง้อการ์ดจอเลยครับ แต่ต้องมี Ram มากพอนะครับ (ใน Bios บอกว่าแชร์ไป 256 MB แต่ใน windows บอกว่ามันมี VGA Ram 512 MB ไม่รู้ว่าอย่างไหนถูกต้องกันแน่น)

OverclockZone Member sephiroth's Avatar

ตัว nf7 ซิปเซตนี่ร้อนมากๆเลยเหรอครับ แล้วถ้าใช้งานเดิมๆ ไม่ oc มันยังจะร้อนอยู่ไหมอ่าครับ
    แล้วถ้าเล่นเกมส์แล้วใช้ออนบอร์ดนี่มันมีส่วนทำให้ร้อนมากๆเลยหรือเปล่าเหรอครับ แต่ถ้าใช้งานทั่วๆไป
    ไม่ได้เล่นเกมส์แล้วมันยังจะร้อนอยู่ไหมอ่าครับ ผมเข้าใจถูกไหมหว่า ถ้าไงช่วยชี้แนะหน่อยนะครับผม
    ขอบคุณครับ

nf7ผมก็ใช้เดิมๆครับ ตอนที่เทสวัน2วันแรก เปิดฝาข้างด้วยครับ เอานิ้วแตะเกิน5วิ นิ้ว พอง แน่นอนครับ ฟันธง!!!

OverclockZone Member karanikov's Avatar

ก็ NV44 เป็น GF7100GS ซึ่งตอนผมใช้เป็นการ์ดจอแยกมันก็ร้อนพอดูอยู่แล้ว ยิ่งมาเป็น Integrated ChipSet ด้วยแล้วก็ยั่งร้อนครับ แต่ทั้งความเร็ว และความเสถียรหลังจากติดพัดลมที่ chipset แล้วก็หายห่วงครับ

OverclockZone Member

แปลกนะครับ มีแต่คนบอกชิพของ alive ร้อน ของผม NF5 ก็ไม่ร้อนมากนะครับจับแล้วรู้สึกว่าร้อน แต่ให้จับเปน ชม ก็ไม่พองหรอก-*- ไม่เคยลอง 6 กะ 7 นะครับ

ส่วนใหญชิบพวก ออนบอร์ด มันจะร้อนครับ (น่าจะเพราะมันทำงานหนัก) nf5 ผมก็ใช้ครับ(12เครื่อง)

ร้อนนิดๆ แต่จับนานๆก็ไม่ถึงกับ พองครับผม

nForce ร้อนทั้งตระกูลครับผม อย่าคิดมากไม่ค้างไม่แฮ้งค์ช่างมันเถอะ

OverclockZone Member hkterror's Avatar
    พุทธมณทลสาย 2/ ตลิ่งชัน

Quote Originally Posted by scops View Post
    ซื้อของ Asrock Check Vga ให้ดีนะครับว่ามัน Support รุ่นไหนบ้างหรือถ้าซื้อผิดต้องแลกกับการใส่ Ram ให้เต็ม 4G หรือ 8G เลยนะครับถึงจะไม่มีปัญหาเรื่องการสร้าง Render ของการ์ดจอ
    check ได้ที่ไหนครับ ช่วยบอกที

x300 support มะ

ของผม M2NPV-VM ก็ร้อนเกือบพองเหมือนกันครับ แต่เพิ่มพัดลมช่วยก็ OK

Bookmarks

Bookmarks