สอบถามเรื่องเสียงจากไมโครโฟนครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามเรื่องเสียงจากไมโครโฟนครับ

OverclockZone Member wijin's Avatar

Default สอบถามเรื่องเสียงจากไมโครโฟนครับ

คือผมมีปัญหาว่า ที่เครื่องผมเวลาเปิด vol control ออกมาแล้วตรงส่วนของ mic มันจะเหมือนกับถูก disable ไว้ คือไม่สามารถปรับความดังขึ้น-ลง ได้เลยครับ เวลาจะร้องคาราโอเกะเลยไม่รู้จะปรับตรงใหน แต่พอลองใช้ window movie maker มันก็บันทึกเป็นเสียงได้นะครับ แต่ก็ปรับไม่ได้เหมือนเดิม เลยอยากถามว่ามันเป็นจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

ที่น่าสังเกตุคือ ตัว audio input มันมีให้เลือก 2 อย่าง Realtek HD Audio input กับ Realtek HD Digital input น่ะครับ ผมเลยคิดว่าอาจจะต้องมีการ set อะไรเกี่ยวกับบอร์ดหรือเปล่า ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับผม

เครื่องผมใช้
    main board : GA-8I945PL-G
    CPU : Intel Pentium4 3.2G
    Ram: Kingstons 1 G

OverclockZone Member Na's Avatar

ไม่แน่ใจว่ามี driver เบิ้ลสองตัวหรือเปล่า
    ลองดาวน์โหลดไดร์เวอร์ของบอร์ดนี้ http://asia.giga-byte.com/FileList/D...tek_azalia.exe remove ไดร์เวอร์ sound ทิ้งให้หมด แล้วติดตั้งใหม่

OverclockZone Member wijin's Avatar

เท่าที่จำได้ลงไปครั้งเดียวนะครับจากแผ่นมันเรย แต่เดี๋ยวจะไปลองดูแล้วจะกลับมารายงานผลครับ ขอบคุณครับ

ลองลงไดร์เวอร์ใหม่แระครับ อาการเหมือนเดิม แต่ตอนนี้แก้ได้ส่วนหนึ่งแล้วครับคือพอเปิด vol control มันจะมีให้เลือก 4 ตัว

1.Master vol
    2.Realtek HD Audio input
    3.Realtek HD Digital input
    4.Bluetooth Audio

ตัวที่ 2 กับ 3 ยังเหมือนเดิมคือไม่สามารถปรับอะไรที่ mic ได้ มีแต่ช่อง mute ที่แก้ไขได้
    ผมก็เลยลองเปิด master vol แล้วไปเลือก Front Pink กับ Rear Pink มันถูก mute อยู่เลยเอาออก แล้วเทสใหม่ ปรากฏว่า Mic ตัวเสียบจากด้านหลังดัง ส่วนด้านหน้ายังไม่ดัง (อาจเพราะคนขายไม่ได้ต่อมาให้) ตอนนี้ก็เลยใช้ไมค์ด้านหลังได้ตัวเดียว

ปัญหาที่เหลือตอนนี้ก็คือจะทำยังไงไห้ 2กับ 3 มองเห็น mic คราบ อิๆ

OverclockZone Member Na's Avatar

ตรง master volume ที่เมนู options -> properties เลือกหัวข้อ 2 หรือ 3
    แล้วลองมาร์คทุกหัวข้อในช่องสีขาวข่างล่าง ดูว่ามี mute ที่ไหนบ้างหรือเปล่า

ไม่ทราบว่ามีโปรแกรม RealTek HD Audio Manager อะไรประมาณนี้ (ตามรูป)
    ในเครื่องด้วยหรือเปล่า เพราะมันจะช่วยจัดการ H/W ให้กับเราด้วย
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks