overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: เลือกค่าย

OverclockZone Member Reality's Avatar

Default เลือกค่าย

ตอนนี้กำลังลังเลว่าจะใช้ Intel หรือ AMD

ปกติใช้ Intel ตลอดเลยอยากฟังเหตุผลของสาวก AMD ว่าเหตุใดควรจะหันไปใช้ AMD

Computer ผมใช้ทำหลายอย่างไม่ได้ใช้แค่เล่นเกมส์

มีดีอะไรเชียร์มาให้หมดเลยครับ

ขอยกเว้นข้อเดียวคืออย่าอ้างเรื่องราคาสำหรับผม CPU ถ้าไม่เกิน 15000 ก็ถือว่ารับได้

ผมเบื่อมากเวลาถามทีไรมีแต่คนบอกว่าถูกกว่า ถูกกว่าพาลจะให้คิดว่ามันมีดีแค่ถูกกว่า

อยากให้พูดถึงประสิทธิภาพที่ดีกว่า Intel เห็นๆไม่ใช่ "ประสิทธิภาพต่อราคา"

OverclockZone Member teenza's Avatar

CPU ถ้าไม่เกิน 15000 ก็ถือว่ารับได้
    งั้นคุณก็กลับไปใช้ intel เลยคับถ้าไม่เกียงเรื่องงบประมาณ ส่วนเรื่องประสิทธิภาพผมว่ามันก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากมายคับถ้าเมื่อเทียบกับราคาที่พอๆกัน ถ้าคุณไม่ใช้คนที่ยังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่หรือยังไม่ได้มีรายได้เป็นของตัวเอง และคิดว่า cpu ราคา ไม่เกิน 15000 คุ้มสำหรับคุณก็ไม่ต้องมอง amd แล้วคับเชิญไปหา intel เถอะคับ

ส่วน amd มันสำหรับคนที่ยังไม่มีเงินใช้เป็นของตัวเองยังคงขอเงินจากคนอื่นใช้อยู่ ถึงแม้มันจะไม่แรงเท่า intel แต่มันก็ทำได้พอๆกับ intel ในราคาที่ต่างกันมากมาย และเมื่อเทียบ ประสิทธิภาพ กับราคาผมว่า amd เหมาะกับคนแบบนี้มากกว่า

OverclockZone Member papababa's Avatar

ถ้างบเยอะตอนนี้อย่ามาเล่น AMD ครับ เล่นอินเทลประสิทธิภาพสูงกว่าในชั่วโมงนี้[ในงบที่ีมากกว่า] ยกเว้นจะใจรักครับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

ตอนนี้ที่เอเอ็มดีทำได้ดีกว่าอินเทลคือเรื่องการทำงานกับแรมครับ มันรีดแบนวิทแรมได้สูงกว่าอินเทลทุกรุ่นครับ ข้อดีของการทำงานร่วมกับแรมได้ดีคือ การทำงานในโปรแกรมที่ต้องใช้แรมเยอะๆ ต่อเนื่องนานๆ ส่วนถ้างบเยอะๆ รอเล่น Phenom ดีกว่า เอาเป็น 4 คอร์ ไปเลยครับ Phenom มันมีการปรับปรุงสถาปัตยกรรมภายในแล้ว

OverclockZone Member meen182's Avatar

ผมว่ามันก็ไม่เกี่ยวหรอกครับว่าคนใช้ AMD ยังขอเงินคนอื่นใช้อยู่ ผมทำงานแล้วทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ AMD ใช่แน่นอนมันประหยัดคือปัจจัยที่คนส่วนมากใช้กัน ส่วนเรื่องประสิทธิภาพ OK ตอนนี้เราเป็นรอง Intel เรื่องความแรงและ Brand อยู่บ้างก็จิง AMD ดังได้เพราะราคาที่มันดูแล้ว ใช้แล้วคุ้มค่า

- เรื่องประสิทธิภาพต้องมองว่า เราใช้งานในด้านไหนมากกว่ากัน เราใช้ประสิทธิภาพมันคุ้มแล้วหรือ เงิน 15000 ไม่ใช่เงินน้อยๆครับ สามาถซื้อคอมได้เครื่อง 1 เลยถึงแม้มันจะไม่แรงพอก็ตาม แต่ถ้าใช้งานทั่วไปถือว่า OK
    - มันต้องใจรักครับ ไม่เคยใช้ก็อยากให้ใช้ดู ซัก Athlon X2 6000+ , Socket AM2, 3.00GHz , 1MB x 2 ดูก็ได้ครับ (ตัวนี้ก็ถือว่าแรงพอสมควร) แล้วลองเล่นดูว่ามันมีดีอะไรในตัว มันต้องวัดกันที่ความรู้สึกที่ได้ใช้ครับ ผมใช้อยู่ 2 ค่ายเหมือนกัน แต่ผมก็ใช้ AMD เป็นหลัก ประสิทธิภาพนั้นไม่ได้แพ้ Intel เลย ส่วนเรื่องความร้อนเดียวนี้ก็ไม่มีแล้ว อาจจะร้อนกว่า 1-2 องศามันก็แทบจะไม่แตกต่างกันเลย
    - ถ้าคิดอยากจะใช้ AMD ต้องเปิดใจครับ เพราะดราเป็นรอง Intel อยุ่แล้วยกเว้นเรื่องราคา ประสิทธิภาพนั้น***งกันแทบจะไม่รู้เลย ถ้าใช้งานจิงๆนะครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

หุหุ เกือบกลายเป้น ล่อเป้า ซะแร้ว -*-

buncha
    Guest

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    หุหุ เกือบกลายเป้น ล่อเป้า ซะแร้ว -*-
    หุ หุ...

OverclockZone Member cmo's Avatar

เอ่า ขนปืนกันมาเลย

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

ไม่น่าต้องคิดมากเลยครับ เงินเยอะก็ซื้อมาทั้งสองยี่ห้อนั่นแหละ จัดไปสองชุด ลองๆใช้สลับกันดูครับ ดูว่าชอบอันไหน

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ไอ่เรื่องแรงน่ะ ตอนนี้ AMD อาจจะแรงสู้ Intel เขาไม่ได้ แต่คำว่าสู้ไม่ได้ มันก็ไม่ได้หมายความว่าแพ้ขาดลอยเลยนิครับ บางอย่างมันก็แพ้กันแค่นิดเดียว เช่น 5 วินาที - 10 นาที (ถ้าตัดต่อ VDO ตอนนี้ ยิ่งมากไฟล์ ส่วนต่างของเวลาก็อาจจะมากตาม)
    แต่ไอ่สิ่งขาดลอยจริงๆ น่ะมันเป็นเรื่องราคาตะหากครับ Intel ที่เทียบกันได้กับ AMD ในพิกัด ราคาก็ถือว่า***งกันพอสมควร

ที่ผมเลือกใช้ AMD น่ะ เพราะมันคุ้มค่าไงครับ ทำได้ทุกอย่างเหมือนๆ กัน ช้ากว่ากันแค่ 2 - 3 นาที น่ะผมรอได้ ถ้ามันทำให้ผมประหยัดเงินไปได้เป็น 1000 น่ะครับ

อ้อ คุณมีเงินค่า CPU ตั้ง 15000 น่ะ เล่น Intel เถอะครับ เพราะ ตอนนี้ AMD ไม่มี CPU ราคาที่สูงพอที่จะผลาญเงินคุณให้หมดได้หรอกครับ

OverclockZone Member teenza's Avatar

ตั้งกระทู้ฆ่าตัวตายแท้ๆ

OverclockZone Member karanikov's Avatar

นอกเหนือจากการที่ติดต่อกับ Memory โดยตรงแล้ว จริงๆแล้ว CPU ของ AMD ไม่ถูกลดทอนประสิทธิภาพด้วย FSB เพราะมันใช้ HTT (Hyper TransporT) เชื่อมต่อระหว่าง CPU กับ North Bridge และ South Bridge ซึ่งยิ่งถ้าเป็น K10 ซึ่งจะใช้ HTT 3.0 (Hyper TransporT 3.0 GHz) แล้วจะยิ่งลดคอขวดได้ดียิ่งกว่าการใช้ FSB เพื่อนำส่งข้อมูลครับ

ถ้าไม่ถูกต้องอย่างไรรบกวนท่านเซียนทั้งหลายช่วยแก้ไขด้วยครับ

โหถ้าเป็นเมื่อสักเกือบ1ปีที่แล้ว งบ15000 ก็ถือว่า พอถูไถนะครับ cpu ระดับกลางค่อนไปทางสูง

แต่ถ้าเป็นตอนนี้ งบ15000ถือว่าเล่นcpu ระดับสูงกันเลยทีเดียว ผมว่านะครับ หากงบไม่จำกัด จริงๆ

อินเทล ดูดีกว่าครับ ทั้งประสิทธิภาพและความไฮโซ บอร์ดก็มีให้เลือกอย่างครบครันและหลากหลายโคตรๆ

หากมีงบให้ cpu ระดับ15000 สำหรับบอร์ดราคา10000อัพ คงมีงบให้แน่ๆ รับรอง บอร์ดหรูหราไฮโซเลยครับ

นอกนั้น ไม่เกี่ยวกับ ค่ายของcpuครับ ใช้ด้วยกันได้แทบทั้งนั้น

แล้วคุณจะรู้ว่า บอร์ดที่หรูหรา นอนอยู่ในเคสไฮโซ แสงสีวูบวาบ ติดสติคเกอร์อินเทลหน้าเคส แหม๋ มันแหล่มลิงๆ

ปล.เดี๋ยวนี้ cpu มันถูกลงมากๆแล้วนะครับ ลองเช็คราคาดูครับผม รักแบบไหนเลือกแบบนั้น อย่าไปเลือก

ตามใจคนอื่นครับ เราจะได้รับในสิ่งที่เราเลือกได้ครับ หากมันไม่ค่อยตรงใจเราในบางเรื่อง

OverclockZone Member cmo's Avatar

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    ไอ่เรื่องแรงน่ะ ตอนนี้ AMD อาจจะแรงสู้ Intel เขาไม่ได้ แต่คำว่าสู้ไม่ได้ มันก็ไม่ได้หมายความว่าแพ้ขาดลอยเลยนิครับ บางอย่างมันก็แพ้กันแค่นิดเดียว เช่น 5 วินาที - 10 นาที (ถ้าตัดต่อ VDO ตอนนี้ ยิ่งมากไฟล์ ส่วนต่างของเวลาก็อาจจะมากตาม)
    แต่ไอ่สิ่งขาดลอยจริงๆ น่ะมันเป็นเรื่องราคาตะหากครับ Intel ที่เทียบกันได้กับ AMD ในพิกัด ราคาก็ถือว่า***งกันพอสมควร

ที่ผมเลือกใช้ AMD น่ะ เพราะมันคุ้มค่าไงครับ ทำได้ทุกอย่างเหมือนๆ กัน ช้ากว่ากันแค่ 2 - 3 นาที น่ะผมรอได้ ถ้ามันทำให้ผมประหยัดเงินไปได้เป็น 1000 น่ะครับ

อ้อ คุณมีเงินค่า CPU ตั้ง 15000 น่ะ เล่น Intel เถอะครับ เพราะ ตอนนี้ AMD ไม่มี CPU ราคาที่สูงพอที่จะผลาญเงินคุณให้หมดได้หรอกครับ
    อย่างน้อย 2 พันครับ บอร์ด พัน ซีพียู พัน

OverclockZone Member

ไม่น่ามาถามเล้ย..เล่นจตุคอร์ไปเลยก็หมดเรื่อง หรือไม่ก็ออปเตร่อนไปเยย ผมจำไม่ได้ว่าตอนนี้ยังมีเอฟเอกของเอเอ็มทูในท้องตลาดหรือเปล่า อย่าง เอพเอกหกสิบสี่เป็นต้นพวกนี้ หมื่นกว่าไอ้ที่เขาใช้สร้าง สตาร์วอร์สามนะแหละ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่สนค่าย คับ เอาที่เราพอใจจะซื้อคับ^^

OverclockZone Member Mr_Ton's Avatar

เหตุผลเดิมๆของคนใช้AMDอย่างผมคือ
    1.ใจรัก (อันนี้แล้วแต่บุคคล)
    2.ไม่บอกว่าถูก แต่บอกว่าคุ้มกับทุกบาทที่เสียไป
    3.จะใช้ไรกันนักหนาไม่เกินปี ก็ตกรุ่น กลายเป็นของเก่าเหมือนมือถือซื้อมาวานวันนี้เก่าตกรุ่นขายไม่ออก
    4.ใช้งานได้ดีไม่แพ้กับอีกฝั่ง ที่ราคาอยู่บนเมฆรอแต่เทพๆมาสอย...

........................................................................................

ถ้าที่ว่ามาไม่ตรงใจคุณเลย แนะนำว่าเอา 15000 ไปสอยของเทพ มาใช้เลยครับ

OverclockZone Member KRONGTHIP's Avatar

Quote Originally Posted by Mr_Ton View Post
    เหตุผลเดิมๆของคนใช้AMDอย่างผมคือ
    1.ใจรัก (อันนี้แล้วแต่บุคคล)
    2.ไม่บอกว่าถูก แต่บอกว่าคุ้มกับทุกบาทที่เสียไป
    3.จะใช้ไรกันนักหนาไม่เกินปี ก็ตกรุ่น กลายเป็นของเก่าเหมือนมือถือซื้อมาวานวันนี้เก่าตกรุ่นขายไม่ออก
    4.ใช้งานได้ดีไม่แพ้กับอีกฝั่ง ที่ราคาอยู่บนเมฆรอแต่เทพๆมาสอย...

........................................................................................

ถ้าที่ว่ามาไม่ตรงใจคุณเลย แนะนำว่าเอา 15000 ไปสอยของเทพ มาใช้เลยครับ
    ตามนี้เลยครับ

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ในความรู้สึกผมนะ intel เอามาคล๊อก มันง่ายดี แต่ amd คล๊อก ยากชิบถ้าไม่เจ๋งจริงนี่ดันไม่ไปเลย

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ไม่รู้ดีกว่า แล้วแต่ตังใครตังมัน

อ่านกระทู้ใน OCZone ก็น่าจะรู้นะว่าค่ายไหนเหมาะกับตัวตนที่แท้จริง เอาถูกใจตัวเองดีกว่า จะได้ไม่ต้องมาคิดมากทีหลัง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks