Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมไม่ติด

ผมลองเช็คไฟพาวเวอร์จากที่ทำงานแล้วครับ ตัวนี้ไม่เสีย(ใช้เครื่องมัลติมิเตอร์วัดครับ)

เลยสงสัยว่า ระหว่าง บอร์ด หรือ CPU เสียครับ เพราะมันไม่แสงผลเลย ไม่มีวี่แววแม้แต่หน้าจอ BIOS

อาจเป็นที่ขั้วไฟ 20 พินมั้นไม่แน่นรึเปล่าครับ อาการอย่างนี้ถ้าแน่ใจว่า PSU ไม่เป็นไร แล้วมีไฟเข้าบอร์ดรึเปล่า

ถ้าไม่มีเงียบไปเลยก็เมนบอร์ดอย่างเดียวเลย%สูงมาก

Comment

อาการนี้ผมขอสันนิฐานว่าต้องมีอะไรไม่แน่น หรือหลวมซักอย่าง ถ้าแน่ใจแล้วก้เมนบอร์ด สุดท้ายครับ

Comment

ลองถอยมาทำความสะอาด แล้วประกอบนอกเคสดูครับ

Comment

ถ้าทำตามที่ท่านต่างๆๆ บอกแล้วยังไม่ติด ลองเช็ค บอร์ดดูครับ

Comment

ไฟ LED แสดงสถานะบนเมนบอร์ดติดป่ะ?

Comment

LED ติดครับ พัดลม CPU ก็หมุน Socket 462 อะครับ A7V8X-X มีประกันอยู่แต่ไม่รุจะเคลมได้มั้ย CPU คอก็บิ่นมากมาย อะครับ

Comment

กำ Core บิ่น -*-

Comment

ก็ว่าจะเอาไปเช็คที่ร้าน เสียค่าใช้จ่ายนิดกหน่อยก็ยอมครับ เพราะไม่มีเครื่องมือกับอะไหล่

Comment

ผมก็เคยเป็นอะนะครับ แต่ว่าพอลองเปลี่ยน PSU อีกตัวมาแทนมันก็บูตติดครับไม่รู้เป็นไรรองเปลี่ยน PSU มันทำงานก็จริงแต่ลองยืมเพื่อนๆมาลองดูติดๆๆ ฟันธง

Comment

Originally posted by Progress View Post
                      ผมก็เคยเป็นอะนะครับ แต่ว่าพอลองเปลี่ยน PSU อีกตัวมาแทนมันก็บูตติดครับไม่รู้เป็นไรรองเปลี่ยน PSU มันทำงานก็จริงแต่ลองยืมเพื่อนๆมาลองดูติดๆๆ ฟันธง
                      ผมก็คิดว่าอาจจะใช่อะครับ ว่าจะลองทั้งเครื่องเลย มันอาจจะมีปัญหาอยู่เคยลองทำเครื่องเภทนี้เหมือนกัน ผมยังไม่แน่ใจอาการ ที่ลำบากก็คือไม่มีอะไหล่สำรองนี่แหละครับ PSU ตัวนึงยังไม่มีปัญญหาจะซื้อเลยอะครับ

Comment

เสียบไฟ 12v หรือปล่าวครับ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                          เสียบไฟ 12v หรือปล่าวครับ

อธิบายทีครับ

Comment

อาจเป้นที่ช็อตเเคสก็ได้ครับ ลองประกอบแล้วเปิดแบบไม่ต้องใส่เคสดูก่อน ถ้าไม่ติดค่อยว่ากันอีกทีครับ

Comment

Originally posted by gerrard View Post
                              อาจเป้นที่ช็อตเเคสก็ได้ครับ ลองประกอบแล้วเปิดแบบไม่ต้องใส่เคสดูก่อน ถ้าไม่ติดค่อยว่ากันอีกทีครับ
                              ลองดูแล้วครับ แต่ก็ไม่ติด

Comment

Working...
                              X