overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการแชร์อินเตอร์เนทหน่อยครับ

OverclockZone Member Tumlucky's Avatar

Default รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการแชร์อินเตอร์เนทหน่อยครับ

คือผมใช้เนทของ TOT 2MB อยู่..มีคอมอยู่ชั้นล่าง 1 เครื่องและชั้นลอยอีก 1 เครื่อง

ตอนนี้ถ้าจะเล่นเนทต้องลงมาเล่นที่ชั้นล่างอย่างเดียวครับ ถ้าผมอยากให้เครื่องที่ชั้นลอยอีก 1 เครื่อง

สามารถเล่นเนทได้ผมต้องทำยังไงบ้างครับ....

ตามความเข้าใจของผมคือ ผมต้องมีโมเด็มที่มีพอร์ท Lan อย่างน้อย 2 ช่อง ใช่หรือเปล่าครับ

ช่องนึงเสียบเข้าคอมชั้นล่าง แล้วก็หาสาย Lan มาเสียบอีกช่องนึงลากสายไปหาคอมที่ชั้นลอย

แบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
    ถ้าไม่ใช่ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

รบกวนอีกสักอย่างครับ ช่วยแนะนำโมเด็มที่มีพอร์ท Lan อย่างน้อย 2 ช่องให้ผมด้วยนะครับ

พวกราคา 2000 กว่าบาทนี่ใช้ได้หรือยังครับ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

พวก modem router มีหลายยี่ห้อแล้วแต่ชอบละ แต่ผมใช้อยู่ก็ smc ใช้งานง่ายดี แต่ร้อนจัดๆก็แฮงค์ได้ กับจุดที่สัญญาณอ่อน ก็จะใช้ไม่ดีนะ ตามความเข้าใจที่ว่าเสียบสายก็ใช้ได้นะก็ถูกละมั้ง เพราะส่วนใหญ่ไม่ต้องตั้งค่า dns โมเด็มตัวอื่นๆมันแจกเองละ ยกเว้นของฮุนไดสีขาวๆอะต้องเซ็ต dns

OverclockZone Member Tumlucky's Avatar

-ขอบคุณนะครับ- มีใครจะเพิ่มเติมอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

Default จะใช้อยู่เหมือนกัน

ตอนนี้กำลังเป็นเหมือนคุณจะต่อเน็ต 2 เครื่องชั้น 2 กับ 3 ตามความเข้าใจ+กับถามผุ้รู้ คือ 1 ต้องซื้อ router modem ราคาไม่ถึง 2000 หรอกคับ 1600 up แล้วแต่ยี่ห้อ แต่ที่บ้านผมใช้ true ต้องซื้อ router มาแล้วก็สายlan หัว rj45 เสียบเข้ากับเคสคอม ชั้นล่าง 1 เครื่องต่อกับ router แล้วก็ลากสายไปชั้น บน ต่อกับ เคสชั้นบน ประมาณนี้นะ คิดว่าจะทำเองใช่มั้ยคับ
    ได้ผลยังไงช่วย pm มาบอกด้วยนะคับ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ง่าย และ ในงบ 2000 เดินหา MODEM Router เลยครับ 4-8 port ก้ได้ครับ ไม่ต้องset อะไร สะดวกโคตรๆๆ และ สายlan แบบ ตรง ลากเอาครับ ง่ายดีประหยัดด้วยครับ

-ขอบคุณมากนะครับ พอดีเปิด ๆ เวปดูเห็นบางคนบอกว่าให้ซื้อพวก HUB มาต่อก็ได้ประหยัดกว่าด้วย-

-แบบนั้นดีหรือเปล่าครับ หรือว่าซื้อเป็น โมเด็ม ใหม่มาเลยจะดีกว่า-

-ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ ขอบคุณครับ-

ขอดันนิดนึงครับ รบกวนด้วยนะครับ

OverclockZone Member tommmun's Avatar

Quote Originally Posted by momaymint View Post
    ง่าย และ ในงบ 2000 เดินหา MODEM Router เลยครับ 4-8 port ก้ได้ครับ ไม่ต้องset อะไร สะดวกโคตรๆๆ และ สายlan แบบ ตรง ลากเอาครับ ง่ายดีประหยัดด้วยครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าไม่ไกลมาก็เดินสายน่าจะได้ แต่ถ้าเกิดย้ายชั้นหรือว่าย้ายตำแหน่งล่ะ........จะทำไง

ถ้าเราไม่ใช้สาย Lan แต่เราใช้ Wireless แทนจะสะดวกกว่าไหมราคาอยู่ที่ 2พัน (เสียทีเดียว)ใช้งานได้ในรัศมี 50 เมตร(ในที่โล่ง)

OverclockZone Member Ovel2clock's Avatar

ใช้แบบ HUB ก็ดีนะครับประหยัดดี วิธีทำก็ตามรูปเลยครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member JO's Avatar

ทำได้หลายแบบครับ
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:18:23.

Bookmarks

Bookmarks