overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ถ่ายถาพในที่มืด (เย็นๆหน่อย) ใช้โหมดไรครับ

OverclockZone Member powermove's Avatar

Default ถ่ายถาพในที่มืด (เย็นๆหน่อย) ใช้โหมดไรครับ

คือว่า วันนี้ไป ถ่ายภาพมาที่ จุฬา อ่ะ เห้นช่างกล้องคนอื่นเขาพูดถึง 1200 อะไรนี้แหละ
    แต่ของผม ใช้ 1250 กับ 1/40 แล้วค่า -1/2.3 อะไร นี้แหละ อิอิ ถ่ายแล้วมัน มืดครับ แนะนำหน่อยนะ

แล้วอีก อย่างครับ ถ่ายภาพกีฬา ปรับหมวดไร แล้ว ตั้งค่า ตรงไหน บ้าง

กล้องที่ใช้ Panasonic DMC-FZ8(LUMIX)

*หมายเหตุกล้อมหาลัยครับ ของผมยังไม่มีตัง ซื้อแต่ อยากได้ 350D มากๆ แล้ววันนี้มีคนใช้ 350D เยอะด้วยเลยทำให้บิ่งอยากได้อ่ะ อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ แล้วจะเอา สาวๆ จุฬา มาให้ดูนะ (ไม่เก่งนะเพิ่งเล่นกล้องครับ)

Last edited by powermove; 24 Oct 2007 at 23:30:21.

mmm
    Guest

Smile สงสัยจะต้องคุยกันยาวครับ

หลายคำถามมากเลยนะครับ
    ทางที่ดีผมว่าลองไปโพสในเวปกล้องเลยครับ
    บ้านเรามีหลายเวปเลยครับ

เช่น ตากล้องดอทคอม ไทยดีโฟโต้ พันทิพย์ กล้องดิจิตอล สมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย
    และอื่นๆอีกเป็นกระบุงครับ

ผมเองก็ใช้ 350D ถ้าสนใจศึกษาเรื่องกล้อง DSLR
    เตรียมตังค์ไว้เยอะๆๆๆนะครับ....บานปลายแน่นอน vbvb

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ถ้าสภาพแสงแบบนี้ใช้แฟชช่วย กลับปรับ ISO ให้สูงขึ้นไปครับ แต่ก็ต้องแลกมาด้วย น๊อซ....นะครับ SLR ใช้เล่นที่มี ค่า F น้อย ๆ(รูรับแสงกว้าง ๆ )จะช่วยได้แต่จับโฟกัสดี ๆ ล่ะ แนะนำเท่านี้ก่อนล่ะกันมีข้อสงสัย ถ้าตอบได้ จะช่วยตอบนะกั๊บ...

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ตามสไตล์ผมนะ

เน้น F เข้าไว้คับ แต่ถ้าจำเป็นต้องเก็บรายละเอียดจิงๆคงไม่พ้นแฟลช กับ ISO แน่นอน
    รูป รูป

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

ส่วนใหญ่ผมจะให้โหมด A-DEP กับ M~ ถ่ายโดยใช้แฟชช่วยครับ ให้ดูตัวอย่างภาพนึงละกัน ที่ผมไปถ่ายงาน สภาพแสงยากต่อการถ่ายมากถ้าไม่มีแฟชกับเลนน์ที่มี F กว้าง ช่วยก็แย่เหมือนกันครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member powermove's Avatar

ขอบคุณครับ แล้ว เรื่องถ่ายรูปกีฬา อ่ะ ใช้โหมดไหนดีครับ ปรับอะไรบ้าง

OverclockZone Member greatng's Avatar

อ้อ สาววิศวะ มช คนนี้นี่เอง ที่เพื่อนพูดถึง (ว่าสวยอยู่คนเดียว 55+ )

Quote Originally Posted by powermove View Post
    ขอบคุณครับ แล้ว เรื่องถ่ายรูปกีฬา อ่ะ ใช้โหมดไหนดีครับ ปรับอะไรบ้าง
    ตอบให้ล่ะกัน เท่าที่ถ่ายมา ผมใช้ แฟช สปีดชัตเตอร์สูงสุด คือ 200 เพราะระบบจะลอคสปีดไว้แค่ 200 เท่านั้นในโหมด M ครับ ซึ่งคิดว่าสปีดนี้ก้อมากพอดูอยู่ แล้วปรับ F เอาว่าต้องการออกมาในแบบไหน ลองดูครับ (ใช้แฟชช่วยจะดีมาก ๆ)

Quote Originally Posted by greatng View Post
    อ้อ สาววิศวะ มช คนนี้นี่เอง ที่เพื่อนพูดถึง (ว่าสวยอยู่คนเดียว 55+ )
    ไม่ใช่สาว มช ครับ เป็นสาว จุฬา

ขอบคุณ พี่เติ้งมากครับ

OverclockZone Member นาย...อั๊ยซ์...'s Avatar

มั่วแหลกโลดดดด !!

OverclockZone Member greatng's Avatar

Quote Originally Posted by powermove View Post
    ไม่ใช่สาว มช ครับ เป็นสาว จุฬา

ขอบคุณ พี่เติ้งมากครับ
    อ้าว ยังไงเนี่ย พอดีวันนั้นไม่ได้ไปงานเอง
    แต่ถ้าเป็นสาวจุฬาฯ ทำไมไม่คุ้นหน้าเลยหว่า
    อีกอย่างเครื่องแบบก็ของ มช. ด้วย

Quote Originally Posted by greatng View Post
    อ้าว ยังไงเนี่ย พอดีวันนั้นไม่ได้ไปงานเอง
    แต่ถ้าเป็นสาวจุฬาฯ ทำไมไม่คุ้นหน้าเลยหว่า
    อีกอย่างเครื่องแบบก็ของ มช. ด้วย
    เกิดการเข้าใจผิดอย่างร้ายแรงเลย อิอิ ถ้ารูปบนอ่ะ สาว มช. ครับ
    ส่วนรูปล่างอ่ะ สาวจุฬาฯ เป็นคนที่ผมกำลังตามหาชื่อและเบอร์โทรอยุ่ครับ
    ถ้าใครรูจักช่วนที นะครับ ผมชอบเทอมากมาย อิอิ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

Quote Originally Posted by นาย...อั๊ยซ์... View Post
    มั่วแหลกโลดดดด !!
    ซั่วเอา

OverclockZone Member

เกิดการเข้าใจผิดอย่างร้ายแรงเลย อิอิ ถ้ารูปบนอ่ะ สาว มช. ครับ
    ส่วนรูปล่างอ่ะ สาวจุฬาฯ เป็นคนที่ผมกำลังตามหาชื่อและเบอร์โทรอยุ่ครับ
    ถ้าใครรูจักช่วนที นะครับ ผมชอบเทอมากมาย อิอิ
    ขอแจมด้วยคนคับ ใช่กีฬาเกียร์สัมพันธ์รึป่าวอ่ะ ปีนี้จัดที่จุฬา แต่ผมพลาดไม่ได้ไป

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

คัยมีภาพกีฬาเกียร์สัมพันธ์บ้างคับ มาเชียร์กันได้ อ่อ..ขออนุญาต จขกท. ด้วยคับ แต่ถ้างานข้างบนไม่ใช่เกียร์สัมพันธ์ ก็ไม่เป็นไรคับ ขอบคุณอย่างสูง เกียร์ NU.

Quote Originally Posted by konggy View Post
    ขอแจมด้วยคนคับ ใช่กีฬาเกียร์สัมพันธ์รึป่าวอ่ะ ปีนี้จัดที่จุฬา แต่ผมพลาดไม่ได้ไป
    เป็นงานเกียร์ครับ ที่จุฬาๆ ผมมีรูปบ้างส่วน แต่ถ้าจะเอาลงหมดก็คงไม่ไหว แล้วจะเอามาลงเรื่อยๆ นะ ครับ อิอิ

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ได้ไปงานคัดลีดจุฬาฯวันนี้เปล่าครับ ผมไม่ได้เอากล้องไปเก็บภาพเลย
    พอดีดันเรียนตอนเช้าขี้เกียจแบกไป

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ได้ไปงานคัดลีดจุฬาฯวันนี้เปล่าครับ ผมไม่ได้เอากล้องไปเก็บภาพเลย
    พอดีดันเรียนตอนเช้าขี้เกียจแบกไป
    ไม่ได้ ไปอ่ะ ครับ พอดี ว่า ผมเรียน อยุ่ มหานครอ่ะ อยุ่ไกลเลยไม่ได้มีโอกาสไป แล้วไปคนเดียวไม่รุ้จักใครเลยอ่ะ ที่จุฬา งานเกียร์ไปในถานะ มหาลัย อ่ะ อิอิ เอาไว้มีโอกาสจะเอารุปสาวๆ จุฬามาลงให้นะ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ท่านใช้ Mode S อ่ะครับ

ทางที่ดีใช้ A หรือ M ตามที่ ท่าน DR.Sad แนะนำอ่ะครับ

แล้วในสภาพแสงน้อย ISO ก็ควรจะปรับให้มากๆไว้

ถ้าสภาพแสงในตอนนั้นไม่ปกติ เช่น มีแสงสีต่างๆ แดง ม่วง ฟ้าๆ

ก็ลองปรับ WB ดูอ่ะครับ

ลองไปเรื่อยๆครับ ลองผิดลองถูก หาแนวของตัวเองให้เจออ่ะครับ แล้วจะหนุกมากมาย
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks