overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: รบกวนถามหน่อยคับ เรื่องแบต...

OverclockZone Member BOY@PC's Avatar

Default รบกวนถามหน่อยคับ เรื่องแบต...

เวลาที่ใช้ไฟบ้าน เราต้องถอดแบตออกด้วยหรือเปล่าคับ มีผลอย่างไรบ้าง ถอด-ไม่ถอด...
    รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยคับ

ปล. ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ

ไม่ถอดดีกว่าครับ กันไฟดับ เครื่องพังไม่คุ้ม แล้วเสียบไฟบ้านครื่องจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพครับ ของผม Asus

OverclockZone Member thefaith's Avatar
    Somewhere I Belong ....

ถ้าแบตเต็มแล้วผมก็ถอดไฟครับ พอแบตหมดก้เสียบchargeต่อ แต่ไม่เสียบcharge ขณะbattเต็มอ่ะครับ
    ไม่รู้ท่านอื่นใช้ยังไง
    แต่เท่าที่รู้คือ แบต ใช้กับไม่ใช้ อายุการใช้งานมันก้พอๆๆกันครับ เลยเอาออกมาใช้ตลอดเลย
    คือถ้าเสียบไฟ ไว้จนแบตเต็มนานๆๆ
    แบตจะร้อนขึ้นครับ ส่งผลให้
    1.เครื่องร้อนขึ้น
    2.batt จะเริ่มเกิด ปฏิกริยาไฟฟ้าเคมีครับ ซึ่งจะทำให้ สารที่อยู่ในแบต อย่าง Lithium Ion ทำปฏิกริยากัน
    จนทำให้ Wear level ต่ำลง (ความจุของแบตปัจจุบัน/ความจุของแบตจากโรงงานหรือ ที่เขียนไว้ว่า 4800mAh)นั้นเองครับ
    Wear Level บอกเป็น percentนะครับ แรกๆๆก็จะเยอะมากครับ 95percent พอใช้ไปสักสองสามปีจะอยู่ที่ประมาณ 20-60 แล้วแต่batt ครับ
    ใช้โปรแกรมพวก Notebook Hardware Control บอกได้
    ใช้ไปนานๆๆ หรือไม่ใช้เลย Wear Level จะตกพอๆๆกันครับ
    แต่ถ้าเสียบcharge ขณะเต็มไปเรื่อยๆๆ Wear Level จะตกเร็วครับ
    เค้าเลยมีคนเอาbatt เสื่อมๆๆ ไปแช่ตู้เย็นกันอ่ะครับ
    ผมก็เคยลองเหมือนกัน มันก็ช่วยได้เหมือนกันแต่ไม่เยอะมากครับ
    Last edited by thefaith; 25 Oct 2007 at 11:10:17.

OverclockZone Member Giken's Avatar

Wear level ของผมมัน 2% ครับ แสดงว่าเหลือ 98% รึเปล่าครับ
    เครื่องผมเสียบชาร์ตตลอดเลยครับ ใช้มา 4 เดือน

OverclockZone Member sosprick's Avatar

v3443 ของผมก้อคงจะเป้นอย่างที่คุณ thefaith บอกแน่

กะลังสงสัยอยู่ว่า เวลา batt 100 แล้วปิดเครื่อง พอวันรุ่งขึ้นเปิดเครื่อง batt จะโชว์ที่ 96-98 ทุกครั้ง ต่างจากแรกๆที่ซื้อมานะครับ...ที่แรกคิดว่าเราเสียบ cool pad ..ซะอีก......แต่เวลวเสียบสายชาร์ตปุ๊บ มันจะขึ้น 100ทันที
    พอถอดสายจะเหลือ 98 ทันทีเช่นกัน....

อย่างงี้ถ้าเราใช้จะหมดศูนย์แล้วค่อนชาร์ตใหม่ มันจะกลับมา 100 เหมือนเดิมไหมครับ

แล้วถาแช่ตู้เย็นเนี่ยะ นานแค่ไหน..มันไม่มีความชื้นร๋อครับ..กลัวช็อต...ตคับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ของผมไม่ถอดอ่ะ ขี้เกียจ เด๋วคนเดินไปเตะปลัีกไฟตกไฟดับ ไม่คุ้ม เข้าใจว่าระบบรุ่นใหม่มันมีระบบตัดกระแสเมื่อแบตเต็ม ไม้รู้ว่ามีจริงเปล่า?
    ส่วนแบตตอนปิดเครื่องเต็ม 100 พอเปิดใหม่เหลือ 98 ของผมก็เป็นแต่มันไม่ลดขนาดนั้นอ่ะ
    พอเปิดใหม่เหมือนไฟมันจะซาร์จเข้าแบตนึดนึง ไม่กี่วินาทีอ่ะ ก่อนบุ๊ตถึงหน้าวินโดวมันก็เต็มแล้ว

OverclockZone Member BOY@PC's Avatar

ข้อมูลดีๆทั้งนั้น ขอบคุณคร้าบ...

OverclockZone Member Pak-Nam-Pho's Avatar

ไม่ถอดดีกว่าคับ

OverclockZone Member loneliness's Avatar
    Information Technology Rangsit University

batt เด่วนี้ มีระบบตัดไฟ หลังจากชาร์ต จนเต็มแล้วไม่ใช่หรอ หรือว่ายังไง

Bzis's Avatar

เสียบไว้ดีกว่าคับ แต่ไม่ควรเสียบแบต(เต็มแล้ว)พร้อมชาตไฟไปด้วยใช้ไปด้วย เท่าที่ทราบมา NB บางยี่ห้อ มันจะไม่ตัดระบบซาตไฟออกแม้แบตจะเต็มแล้ว

เก็บข้อมูลอีกแล้ว...

ขอบคุณคร้าบ........

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

งะ ผมเสียบไว้ตลอดเลย เครื่องก้อไม่เคนปิดปลัก้อไม่ได้ถอดมีแต่ sleep งะ
    เปงไรมากมะ

ASUSDaSS
    Guest

Smile การชาร์ตแบตโน้ตบุ๊ค

1.ไม่ควรถอดแบตต์ออกครับ เพราะจะทำให้เกิดช่องว่างฝุ่นเข้าได้ เครื่องจะเสียเอา
    เนื่องจากอากาศจะถูกดูดเข้าทางใต้เครื่องแล้วนำไปพาความร้อนในเครื่องออกมา
    ทางช่องระบายความร้อนออก
    2.adaptor ชาร์ตไฟรุ่นในปัจจุบันทั้งหลายจะมีระบบตัดไฟเมื่อเต็มแล้ว
    จึงไม่เป็นปัญหาหากยังเสียบชาร์ตค้างไว้เมื่อแบตต์เต็มแล้ว อย่างไรก็ตามไม่ควร
    ที่จะเสียบค้างไว้ตลอดทั้งคืน
    3.สำหรับการชาร์ตแบต Li-ion ให้ยืดอายุการใช้งานได้ยาวนาน ควรชาร์ตเพิ่มเมื่อระดับพลังงาน
    ในแบตต์เหลืออยู่ที่ระดับ 65-70 % แต่โดยทั่วไปในทางปฏิบัติตามปกติวิสัย
    เราจะชาร์ตที่ระดับ 35% ก็ถือว่าโอเค และเพื่อรักษาให้ใช้ได้ยาวนานไม่ควรใช้จนหมดครับ
    4.ไม่ควรใช้โน้ตบุคบนที่นอน หรือพื้นรองรับที่อ่อนนุ่มเพราะจะทำให้ที่นอนแนบกับเครื่องทำให้
    ไม่มีช่องว่างพอที่จะดูดอากาศเข้าไประบายความร้อนครับ

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

ผมว่าถ้ากลัวไฟดับก็ต่อ UPS ได้นะคับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Quote Originally Posted by ASUSDaSS View Post
    1.ไม่ควรถอดแบตต์ออกครับ เพราะจะทำให้เกิดช่องว่างฝุ่นเข้าได้ เครื่องจะเสียเอา
    เนื่องจากอากาศจะถูกดูดเข้าทางใต้เครื่องแล้วนำไปพาความร้อนในเครื่องออกมา
    ทางช่องระบายความร้อนออก
    2.adaptor ชาร์ตไฟรุ่นในปัจจุบันทั้งหลายจะมีระบบตัดไฟเมื่อเต็มแล้ว
    จึงไม่เป็นปัญหาหากยังเสียบชาร์ตค้างไว้เมื่อแบตต์เต็มแล้ว อย่างไรก็ตามไม่ควร
    ที่จะเสียบค้างไว้ตลอดทั้งคืน

3.สำหรับการชาร์ตแบต Li-ion ให้ยืดอายุการใช้งานได้ยาวนาน ควรชาร์ตเพิ่มเมื่อระดับพลังงาน
    ในแบตต์เหลืออยู่ที่ระดับ 65-70 % แต่โดยทั่วไปในทางปฏิบัติตามปกติวิสัย
    เราจะชาร์ตที่ระดับ 35% ก็ถือว่าโอเค และเพื่อรักษาให้ใช้ได้ยาวนานไม่ควรใช้จนหมดครับ
    4.ไม่ควรใช้โน้ตบุคบนที่นอน หรือพื้นรองรับที่อ่อนนุ่มเพราะจะทำให้ที่นอนแนบกับเครื่องทำให้
    ไม่มีช่องว่างพอที่จะดูดอากาศเข้าไประบายความร้อนครับ
    อ่าวมันตัดที่ adaptor หรอครับ ทีแรกคิดว่ามันตัดที่ระบบเครื่องของโน๊ตบุ๊ค งง ครับ ใครรู้มาเสริมหน่อยครับจะรอดู

Bookmarks

Bookmarks