Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ asrock กับ ฮาร์ดิสรุ่น 7200.10 เคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ asrock กับ ฮาร์ดิสรุ่น 7200.10 เคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่า

mb asrock conroe 1333
    hdd segate 160G sata2 รุ่น 7200.10
    ผมมีปัญหาที่ว่าถ้าใส่ฮาร์ดดิสตัวนี้ไม่สามารถบูตเครื่องได้ ไม่ว่าจะใช้บูตกับซีดีรอม หรือดิสต์ ก็บูตไม่ได้เหมือนกัน แต่ถ้าใช้ฮาร์ดิสตัวอื่นบูต แล้วต่อตัวนี้ด้วย เครื่องก็บูตได้ และก็สามารถใช้ฮาร์ดิสตัวนี้ได้ (แต่ใช้ตัวนี้บูตเครื่องไม่ได้) แต่เปลี่ยนมาใช้ฮาร์ดดิส รุ่น 7200.9 สามารถบูตได้ตามปกติ จึงสงสัยว่าฮาร์ดดิส เสีย หรือว่า อาร์ดิสเข้ากับเมนบอร์ดไม่ได้ หรือใครมีวิธีแก้ไขช่วยหน่อยครับ

ของเพื่อนผมใช้แบบนั้นเหมือนกันคับ
    Conroe1333-D667 + Seagate SATA II 160G 7200.10
    ใช้ได้ปกติคับ

Comment

มันเกิดจขากอะไรหว่า ต้องให้ผู้รู้จริงๆช่วยแว้ว

Comment

เคยเจอแต่บอร์ดเลือกการ์ด คราวนี้เจอบอร์ดเลือกฮาร์ดดิสก์แฮะ หุหุ

หากสะดวกลองเอา HD ตัวที่มีปัญหาไปลองตรวจสอบกับเครื่องอื่นให้รู้แน่ก่อนซิครับว่าปกติดีหรือเปล่า หากปกติแล้วค่อยมาวิเคราะห์ปัญหาจากไบออสอีกที แต่ลองเช็คเป็นอย่างๆไปก่อนครับ

Comment

เจอปัญหาแล้วครับ ผมแบ่งพาทิชั่นไม่สมบูรณ์เอง ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

Comment

Working...
          X