overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: อยากซื้อจอ Lcd 19"-22" ไว้เล่นเกมส์ แต่ไม่มีความรู้ครับ

OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

Default อยากซื้อจอ Lcd 19"-22" ไว้เล่นเกมส์ แต่ไม่มีความรู้ครับ

คือผมใช้ 8600Gt อยู่ อยากได้จอ Lcd 19"-22" ไว้เล่นเกมส์ แต่ไม่มีความรู้ครับ อยากทราบว่าจอ Wide เหมาะกับการเล่นเกมส์กับเล่นอินเตอร์เนตไหมครับ ดูหนังบ้างนิดหน่อย แล้วค่า Contract ratio กับค่า Respont time (พิมพ์ผิดขอโทษด้วยนะครับ) ควรอยู่ที่เท่าไรครับ ผมเห็นบางตัว Contract ratio 700:1 บางตัวก็ทะลุไป 2000:1 เลย อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่ากันครับ แล้วค่า Contract ratio กับค่า Respont time มันมีความสำคัญต่อการเล่นเกมส์ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kakakung's Avatar

คำถามดีคับ ขุด ขุด ขุด

OverclockZone Member dragdemond's Avatar
    OCZ 24Hrs Call ME & MSN พระราม 2 บางมด

ไม่เวิร์คครับฟันธง สีภาพที่แสดงออกมาสู้แบบ CRT ไม่ได้เลยครับ การตอบสนอง FRAME ภาพกับมิติยังมีจุดอ่อนอยู่ และ Death PIXEL นี่หละครับ ศัตรูตัวฉกาจ ผมก็ยังไม่รุนะครับว่าปัญหาพวกนี้จะถูกได้ต้องใช้เวลาอีกเท่าไหร่

OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

แล้วถ้าผมเอาโปรแกรมเทส Dead piXel ไปลองที่ร้าน เขาจะยอมให้ลองไหมครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

Respont time ซัก 5 ก็แล้วกันครับ ถ้าไม่มีก็เลือกให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะหาได้ครับครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

LCD จะสบายตาก่า สีสรรชัดเจน รวมถึงปัญหาเรื่องคลื่นนรบกวน น้อยก่า ถนอมสายตามากก่า
    CRT จะมีภาพ คมชัดก่า สีรรถูกต้องก่า ที่สำคัญ ถูกก่า แต่จะมีปัญหาเรื่องคลื่นรบกวน รวมถึงความผิดเพี้ยนที่เกิดขึ้นจากการใช้งาน ไปนานๆ ได้ง่ายก่า

สวนเรื่อง dead pixel นี้แล้วแต่ดวงงับ ผมใช้มา 3-4 ปีละ ม่ายมีซักจุดอะ เทสที่ร้านได้งับ ร้านไหนมะให้เทส กะอย่าซื้อมานเลยงับ -*-

ps ร้านเค้ามี program ให้อยู่แล้วนะเพื่อเทสจอ เนี่ย ส่วนใหญ่นะ กะเปิดไล่สี แล้วตามเราเนี่ยละ มองเอา

OverclockZone Member โชติก's Avatar

Quote Originally Posted by gerrard View Post
    แล้วถ้าผมเอาโปรแกรมเทส Dead piXel ไปลองที่ร้าน เขาจะยอมให้ลองไหมครับ
    ปกติร้านขายจอพวกนี้ เขามีโปรแกรมติดตั้งเอาไว้ทดสอบให้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นที่ลูกค้าจะต้องนำไปเองอีก ร้านไหนไม่ให้ทดสอบ อย่าซื้อร้านนั้น

OverclockZone Member BOY@PC's Avatar

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    ปกติร้านขายจอพวกนี้ เขามีโปรแกรมติดตั้งเอาไว้ทดสอบให้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นที่ลูกค้าจะต้องนำไปเองอีก ร้านไหนไม่ให้ทดสอบ อย่าซื้อร้านนั้น

ถูกต้องแล้วคร้าบ...

OverclockZone Member

จากการที่ใช้ ซัมลุง 226BW ในการเล่นเกมก็โอเคนะครับ (PES 6 , Dota, Audition . Special Force) มุมองกว้างเล่นแล้วสบายตาครับ บางคนที่บอกว่าภาพมันยืดๆออก เพราะการยังชินตาครับ คล้ายๆ เรามองแบบ (N) / \ กะ แบบ (W) l l เล่นไปสักพักเดี๋ยวก็โอเคเอง ส่วนเรื่องสีสรรนี้ ถึงแม้จะสู้ CRT ไม่ได้ แต่เราก็ไม่ได้เอามาทำงาน ที่ต้องใช้ ความถูกต้องของสี 100% แค่เอามาเล่นเกม ดูหนัง ดูเน็ต แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ ความสบายตามีมากกว่าเยอะ เพราะตามันหาซื้อมาเปลี่ยนไม่ได้ครับ

ส่วนเรื่องค่า Contract ratio กับค่า Respont time มันมีความสำคัญต่อการเล่นเกมส์ตรงไหน อันแรกรู้สึกว่าจะเป็นค่าความสว่างมั้งอันนี้ไม่แน่ใจไม่ของตอบดีกว่า ส่วนอันหลังเป็นค่าอัตราการตอบสนองภาพ (สำคัญนะเวลาเล่นเกม) ยิ่งน้อยยิ่งดี อันนี้ท่าน guru ตอบมาแล้ว ว่าควรจะเลือกที่เท่าไหร่

ส่วนเรื่อง dead pixel ปกติทุกร้านจะให้เทสอยู่แล้ว ร้านไหนไม่ให้เทสก็ไม่ต้องยุ่งกะมัน แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยใช้โปรเกรม จะใช้ประมาณ โชว์จาก desk top อะไรทำนองนี้ เอาโปรแกรมไปด้วยก็ไม่เสียหายครับ ส่วนถ้าซื้อมาแล้วจะเกิดหรือไม่นั้น แล้วแต่ความซวยของแต่ละคนครับ ผมซื้อมา 7 วันแรกไม่มีอะไร พอวันที่ 8 ก็จ๊ะเอ๋เลยเกือบๆกลางจอ 1 จุด แต่ถ้าทำเป็นมองไม่เห็น ก็อยูร่วมกันได้อย่างมีความสุข ก่อนไปซื้อก็ทำบุญตักบาตรก่อนไปแล้วกัน

ผิดพลาดตรงไหนขออภัยและขอให้ท่านอื่นช่วยแก้ไขด้วยนะครีบ

OverclockZone Member truenos's Avatar

จอ wide ภาพไม่ได้ยืดออกนะครับ แต่เพิ่มพื้นที่ในมองเห็นเพิ่มขึ้นมาทั้งสองข้างของจอภาพ

การปรับความละเอียดต้องปรับให้ ถูกต้องกับอัตราส่วนกว้างยาวของจอ wide นะครับ

โดยทั่วไปจอ wide อัตราส่วนจะเท่ากับ 16:10 ซึ่งเท่ากับ

1280*800
    1440*900
    เป็นต้น

ถ้าจอธรรมดา อัตราส่วนจะเท่ากับ 4:3 ซึ่งเท่ากับ

800*600
    1024*768
    เป็นต้น

จอ wide มีอนาคตไกลครับ

Quote Originally Posted by gerrard View Post
    ปกติที่ร้านจะมีโปรเทสให้คับ ถ้าไม่เทส อย่าไปซื้อคับ แต่ท่าไม่มีร้านรู้จักลองไปร้าน Incom ที่ติดกับร้านSpeedบนพันทิพย์ประตูน้ำดูคับ ร้านนี้ขายจอทั้งร้านตอนผมซื้อคนเยอะมากคับ แต่บอกเข้า ทางร้านก็เทสให้โดยไม่บ่นซักคำ นับว่าดีมาก

OverclockZone Member sak_zeal's Avatar
    อยุธยา แถวตลาด หัวรอ

( Contrast Ratio หมายถึงอัตราส่วนความต่างระหว่างจุดมืดสุดกับจุดสว่างสุดว่าต่างกันกี่เท่ามีวัดกัน สองแบบคือ Typical ,Native : คือวัดโดยไม่ส่นใจ Backlight (เพราะว่า Backlight มีผลกับความสว่างสูงสุด) เพราะปกติความสว่างของจุดภาพนั้นมาจากความสว่างของจุดภาพ+ความสว่างของ Backlight การวัดแบบนี้คือเอาเฉพาะความสว่างจุดภาพเพียวๆมาคิด Dynamic : คือวัดจุดมืดสุดเมื่อ Backlight ต่ำสุด และวัดจุดสว่างสุดตอน Backlight สว่างสุดความเปรียบต่างมีผลต่อผู้ชมอย่างไร ตัวอย่างเช่น LCD มี contrast ratio = 500 หมายความว่า หากคุณดูหนังแบบฟิล์มนัวร์ หรือหนังที่มีเงามืดเยอะ( หรือถ้านึกไม่ออกก็นี่ครับBatman ) ถ้ามีการเล่นแสงเงา สมมุติว่าพระเอกส่องดูเพชรในความมืด จุดที่มืดสุดแน่นอนว่ามีความสว่างเท่ากับ 0 แต่จุดสว่างบริเวณที่เพชรมีแสงประกายออกมานั้นมีความสว่างตั้งแต่ 450 ไล่ไปเรื่อยๆไปจนถึง 700 ถ้าจอมี contrast ต่ำก็จะว่าเพชรมีความสว่างแค่ 450-500 ที่เลยไปกว่านั้นก็จะเห็นเป็นแถบสว่างปื้นเดียวหมือนกันหมด (saturated)เพราะจอแสดงได้แค่ 500จากเพชรน้ำเอกก็จะกลายเป็นเพชรรัสเซีย แต่โดยปกติถ้าเป็นหนังทั่วไปอัตราความเปรียบต่างของภาพจะไม่ต่างกันมากขนาดนี้ ทั่วไปอยู่ที่ซัก 300-400 เพราะความเปรียบต่างคือความแตกต่างระหว่างจุดที่สว่างจ้า กับจุดมืดสนิท มีน้อยมากครับที่ใครจะทำหนังให้มีภาพแบบนี้ไปตลอดเรื่อง ดูแล้วปวดตาข้อคิดในการดู Contrast สำหรับส่วนตัวผม Native Contrast แค่ 500! ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ อันนี้ต้องดูด้วยตาประกอบด้วย เพราะตัวเลขนั้นบางที ปั้นมาหลอกกันได้ ผมเคยเจอจอภาพ contrast 400 ที่ดูดีกว่า contast 1200 ก็มีครับ เนื่องจากการดูContrast นั้นมีองค์ประกอบมากกว่าดูแค่ตัวเลข คือ
    1. การปรับ Brightness ของจอในขณะนั้น
    2.การปรับ Contast ของจอในขณะนั้น
    3.การปรับ Backlight ในขณะนั้น
    4.แสงรบกวนรอบข้าง
    5.การปรับที่ Source -หนังที่ดู และ ตัว DVD Player กรณีที่เอาหนังมาเปิดดู
    ดังนั้น จอ 2 จอ หากองค์ประกอบทั้ง 4 ไม่เหมือนกัน ยาก ที่จะบอกว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหน ถ้าเอาจอมาเทียบกันการปรับเพื่อให้อีกตัวนึงแย่กว่าทำได้ง่ายมาก

อ้างอิงมาจาก...ที่ไหนไม่รู้แต่ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

โอ้ว...ความรู้ทั้งนั้น

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

อ่านไวเผื่อได้ซื้อ - - คิคิ

19 wide ผมว่ามันพอดีเกินไปอ่ะ อยากได้สัก 20 น่าจะดี แต่เรื่องอื่น แรกๆ ก็ไม่เท่าไร พอชินแล้ว ผมรู้สึกดีกว่า ไม่ wide นะ เอาเป็นว่า พอใช้ไปสัก เดือนผมชอบ wide มากกว่าอ่ะ ต้องลองครับ อุ อุ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

สำหรับผมนะ HP 22"Wide

เหตุผลที่เลือก
    1.LCD ถนอมสายตากว่าพวก CRT
    2.กินไฟน้อยกว่า
    3.ใช้พื้นที่น้อย
    4.HP 22"wide มีพอร์ท USB/HDMI กับ รองรับ HDCP จอกระจกแสดงสีได้สวยกว่า LCD ธรรมดา

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เข้ามาเก็บข้อมูลคับ
    เพิ่งซื้อมา คับ lg L1960TR 19" ไม่ วาย สีดำสวยดีคับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

โบราญว่าไว้
    "สำหรับงานกราฟฟิกเลือก NEC (NEC Multisync 20WGX2)
    แต่เกมสามมิติต้อง Dell (Dell 2007WFP)
    ส่วนงานเอกสารนั้น Samsung เหมาะกว่า"

OverclockZone Member Deicide's Avatar
    Some where in hell

ใครพอจะรู้ราคา samsung 2032gw 20" มั้งอะครับ

Bookmarks

Bookmarks