Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ผมใช้อยู่ที่ความเร็ว 2.6 Idle 23 องศา Fulload 32 องศา ประมาณนี้
    ไม่มีแอร์ ผมใช้ซิ้ง TUNIQ tower 120อ่ะครับ
    Attached Files
    Last edited by no55; 26 Oct 2007, 19:41:23.

Comment

ผมว่าล็อคขา sink ไม่ถูกวิธีครับ

Comment

ผมใช้ซิ้งอันนี้อยู่นะครับ

E6400@3.2 *** idle 27 Full 35 Vcore 1.325 ( เดิมๆ )

ผมว่าลองเช็คไฟ กับ ซิ้ง ดูอีกทีนะครับ ผมว่าเย็นน่าา ซิ้งอันเนี้ย...!

Comment

Originally posted by asasjkas View Post
          ผมใช้ซิ้งอันนี้อยู่นะครับ

E6400@3.2 *** idle 27 Full 35 Vcore 1.325 ( เดิมๆ )

ผมว่าลองเช็คไฟ กับ ซิ้ง ดูอีกทีนะครับ ผมว่าเย็นน่าา ซิ้งอันเนี้ย...!
          ที่ว่าให้เช็คไฟเนี่ยหมายถึงให้เข้าไปตั้งไฟในไบออสเองใช่ป่ะครับ ไม่ให้มันออโต้ใช่ป่ะ?
          บอร์ดผมใช้ P5B อ่ะครับ ส่วนเรื่องที่ว่าล๊อกซิ้งค์ไม่ถูกวิธีิอ่ะผมดูตามคู่มือเป่ะๆแล้วนาา แถมถอดออกมาเช็คบ่อยๆด้วยว่าทำไมมันถึงร้อนกว่าคนอื่นๆ มากจัง แต่ยังไงมันก็ได้แค่ต่ำสุด 45องศาอ่ะครับ ตอนใช้งานปกตินะ
          ฝาเคสก็เปิดทั้ง2ด้าน พัดลมก็ติดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง สายไฟก็เก็บเรียบร้อยดี

Comment

Originally posted by tongchuwit View Post
            ที่ว่าให้เช็คไฟเนี่ยหมายถึงให้เข้าไปตั้งไฟในไบออสเองใช่ป่ะครับ ไม่ให้มันออโต้ใช่ป่ะ?
            บอร์ดผมใช้ P5B อ่ะครับ ส่วนเรื่องที่ว่าล๊อกซิ้งค์ไม่ถูกวิธีิอ่ะผมดูตามคู่มือเป่ะๆแล้วนาา แถมถอดออกมาเช็คบ่อยๆด้วยว่าทำไมมันถึงร้อนกว่าคนอื่นๆ มากจัง แต่ยังไงมันก็ได้แค่ต่ำสุด 45องศาอ่ะครับ ตอนใช้งานปกตินะ
            ฝาเคสก็เปิดทั้ง2ด้าน พัดลมก็ติดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง สายไฟก็เก็บเรียบร้อยดี
            เหอๆ ไม่เห็นต้องลงทุนซื้อซิงค์ใหม่เลยอ่ะ
            ผม ใช้ 6320 ก็จิงนะ แต่ซิงคืเดิมๆ ไม่แอร์ เคสก้อปกติ
            oc ไปบัส 450 อัดไฟ 1.45 ร้อนสุด ไม่เกิน 32 เลย
            แต่ถ้าดันไปที่ 500 อัดไฟ 1.55 ร้อนเลย 40 องศาเลยทีเดียว

ผมว่านะ ถอดออก หาซิลิโคน ดีๆ มาทา บางๆนะคับ ไม่มาก ไม่ต้องทาทั้งแผ่นหน้า CPU หรอกนะ
            บางๆ จิงๆอะ แบบ ยังพอมองเหนอักษร บน CPU คับ
            แล้วก็ Zink เอาให้แน่นๆ (อันนี้คงไม่มีปานหาเนอะ )
            ปล.เคยใส่ซิงค์ไม่แน่น ร้อนมาเยอะเลย ตอนที่ใช้ 805 ร้อนไปที่ 60++

Comment

ลองเอาอุณหภูิมกะไฟโดยรวมมาให้ดูครับ แนะนำหน่อยนะครับ ว่าควรปรับไฟอันไหนได้บ้าง (แต่เมื่อกี้ใช้ๆอยู่อุณหภูมิเมนบอร์ดสูงขึ้นไป150องศาแน่ะ นึกว่าโปรแกรมมันเจ๊ง พอรีสตาร์ทแล้วกลับหาย เหอๆ นึกว่าจะได้ส่งเคลมซะแล้ว)
              Attached Files

Comment

Originally posted by StupidNeo View Post

เหอๆ ไม่เห็นต้องลงทุนซื้อซิงค์ใหม่เลยอ่ะ
                ผม ใช้ 6320 ก็จิงนะ แต่ซิงคืเดิมๆ ไม่แอร์ เคสก้อปกติ
                oc ไปบัส 450 อัดไฟ 1.45 ร้อนสุด ไม่เกิน 32 เลย
                แต่ถ้าดันไปที่ 500 อัดไฟ 1.55 ร้อนเลย 40 องศาเลยทีเดียว

ผมว่านะ ถอดออก หาซิลิโคน ดีๆ มาทา บางๆนะคับ ไม่มาก ไม่ต้องทาทั้งแผ่นหน้า CPU หรอกนะ
                บางๆ จิงๆอะ แบบ ยังพอมองเหนอักษร บน CPU คับ
                แล้วก็ Zink เอาให้แน่นๆ (อันนี้คงไม่มีปานหาเนอะ )
                ปล.เคยใส่ซิงค์ไม่แน่น ร้อนมาเยอะเลย ตอนที่ใช้ 805 ร้อนไปที่ 60++
                ส่วนเรื่องทาซิริโคนเนี่ย พรุ่งนี้ผมจะลองถอดแล้วทาบางๆแบบที่ท่านแนะนำมาครับ ปกติผมก็ทา หนาบ้าง บางบ้างผสมกันไปเรื่อยอ่ะนะ

Comment

ตอนนี้ e2140@3.1 idle ~28 Full~54 stock sink นะคับ

Comment

Originally posted by tongchuwit View Post
                    ส่วนเรื่องทาซิริโคนเนี่ย พรุ่งนี้ผมจะลองถอดแล้วทาบางๆแบบที่ท่านแนะนำมาครับ ปกติผมก็ทา หนาบ้าง บางบ้างผสมกันไปเรื่อยอ่ะนะ
                    ครับผม แนะนำทาบางๆ คับ ทั้งประหยัด และดีด้วย
                    ที่ทาหนาๆ ส่วนมาก ไม่มั่นกัวว่าจะ ไม่ดี แต่จิงๆแล้วผิดเลยคับ มันต้องให้ ทองแดงสัมผัส CPU ด้วย
                    แต่มี ซิลิโคนเป็นสารเชื่อมความร้อนเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องปรับไฟ ไม่ทราบตอนนี้ ไฟอยู่ที่เท่าไหร่บั้งอ่า
                    เออ่ ผมว่า ตัวโปรแกรม เช็ค ของ ASUS บางทีมันก้อ เออ่ๆ นะ
                    ลองไปดูใน BIOS อีกทีดีก่าคับ จะได้รู้ว่าเท่าไหร่แน่ เพื่อความชัว

ไฟเดิมๆ ของ 2140 อยู่ที่ เท่าไหร่เอย ถ้าจะเล่นบัส 350 +ไฟ 1.0 จากเดิมคับ

Comment

P5B ร้อนนะคับ ขนาด idle ยังประมาณ 44 กว่าๆ เปลี่ยนมาเล่น P5K ลงเหลือ 28 เองคับ
                      ผมว่าปกตินะสำหรับ P5B

Comment

ตอนนี้ผมปรับแค่ fsb 300*8 = 2.4ghz อ่ะครับ กะทดแรม 1:1 นอกนั้น...ออโต้...หมด

Comment

Originally posted by StupidNeo View Post
                          ครับผม แนะนำทาบางๆ คับ ทั้งประหยัด และดีด้วย
                          ที่ทาหนาๆ ส่วนมาก ไม่มั่นกัวว่าจะ ไม่ดี แต่จิงๆแล้วผิดเลยคับ มันต้องให้ ทองแดงสัมผัส CPU ด้วย
                          แต่มี ซิลิโคนเป็นสารเชื่อมความร้อนเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องปรับไฟ ไม่ทราบตอนนี้ ไฟอยู่ที่เท่าไหร่บั้งอ่า
                          เออ่ ผมว่า ตัวโปรแกรม เช็ค ของ ASUS บางทีมันก้อ เออ่ๆ นะ
                          ลองไปดูใน BIOS อีกทีดีก่าคับ จะได้รู้ว่าเท่าไหร่แน่ เพื่อความชัว

ไฟเดิมๆ ของ 2140 อยู่ที่ เท่าไหร่เอย ถ้าจะเล่นบัส 350 +ไฟ 1.0 จากเดิมคับ
                          ผมเคยเล่นที่ 375 ไฟแต่ 1.37 ก้อเอาอยู่คับ

Comment

ตอนนี้ผมปรับแค่ fsb 300*8 = 2.4ghz อ่ะครับ กะทดแรม 1:1 นอกนั้น...ออโต้...หมด
                            ปรับ 333 ไปเลยคับ Vcore ~1.37-1.38 ไฟแรม 1.9 หรือ 2.0 ต้องลองดูคับ

Comment

อื้มๆ เรื่องบอด ก้อน่าจะมีส่วนมั้ง อิอิ ไม่รุจิ แต่บอดผม ก้อร้อนเอากานนะ 40++ บางที 45 นะ
                              แต่ก้อหละนะ ไม่ได้ติดพัดลมเลย เคสมีสายพัดลมก้อถอด เลยไม่ต่อสักตัว แต่เห็นมันปกติก้อปล่อยมานไป
                              ห้องก้อ ไม่เปิดแอร์ แถมเปิดบิท ไว้ก้อเหน มันร้อนสุดแค่นี้ละ

Comment

Originally posted by Bzis View Post
                                P5B ร้อนนะคับ ขนาด idle ยังประมาณ 44 กว่าๆ เปลี่ยนมาเล่น P5K ลงเหลือ 28 เองคับ
                                ผมว่าปกตินะสำหรับ P5B
                                อ่อ ที่แท้เป็นกะบอร์ดนี่เอง แล้วบอร์ดที่ท่านๆ ใช้กันอ่ะ ตัวไหนกันบ้างเอ๋ย? ถ้าเป็นกะบอร์ดผมคงต้องทนยอมรับสภาพอ่ะครับ เพราะยังผ่อนไม่หมดเลย

spec :
                                e2140
                                Zink:asus arctic square
                                บอร์ด : P5B
                                ram corsair 1g*2 twin
                                galaxy 7900gs masterpiece
                                harddisk:seagate 250g*2
                                power supply : 450w ยี่ห้อไรไม่รู้ ซื้อมา5ร้อยกว่า (กะลังเก็บตังซื้ออันใหม่อยู่)
                                สรุปแล้วความร้อนซีพียูที่มันร้อนมากๆเนี่ยเป็นกะ เมนบอร์ดใช่หรือป่าวครับ ?? ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวใช่มั๊ยมันถึงจะเย็นลง

Comment

Working...
                                X