overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 21 to 40 of 51
    OverclockZone Member

ซื้อเคสของจีวิวมาไม่ดีเรย ร้อนมาก ผมซื้อรุ่น Rmani มา สวยดีครับ แต่พัดลมด้านหน้าเคสไม่มีครับ ทั้งๆที่มันบอกพัดลม3ตัว มีแต่พัดลมด้านข้างกกับหลัง

และอครีลิคด้านข้างเปนรอยร้าวเยอะมาก ผมถอดฝาเคสมา7-8ครั้งต่อปี ทำให้รู้ว่าอครีลิคบางไม่ค่อยทน

ตอนนี้ใช้รุ่น Cooler Master Centurion 5 II ราคาแพงกว่านิดหน่อย แต่ระบายความร้อนดีมากๆๆๆๆ อะครีลิคด้านข้างหนา ผมถอดฝาข้างออกมาหลายครั้งแล้วยังไม่ร้าวหรืออะไรเรย มีแผ่นรอง PSU และฟองน้ามด้านหน้าเคสเพื่อกันฝุ่นมาให้พร้อม และรุ่นนี้เกบสายด้านข้างเคสได้แถมฮาดดิสถอดใส่ออกโครตง่าย สะดวกจริงๆครับรุ่นนี้ ยอมรับเรยคับ Cooler Master ใครจะซื้อเคสผมแนะนำยี่ห้อนี่แหละ ยิ่งรุ่น CM 690 นี่เคสในฝันเรย โอ้ว แต่มาช้าไปนิส ไม่งั้นสอยมาแล้ว

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

พ่นไปก็ไม่ได้โชว์ใคร แถมเปลืองค่าสี + สีอาจจะทำให้ความร้อนสะสมเกิดขึ้นได้อีก(หล่ะมั๊ง) จริงๆ ไม่ต้องพ่นผมว่า Work กว่าเยอะ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Quote Originally Posted by zaeki123 View Post
    ซื้อเคสของจีวิวมาไม่ดีเรย ร้อนมาก ผมซื้อรุ่น Rmani มา สวยดีครับ แต่พัดลมด้านหน้าเคสไม่มีครับ ทั้งๆที่มันบอกพัดลม3ตัว มีแต่พัดลมด้านข้างกกับหลัง

และอครีลิคด้านข้างเปนรอยร้าวเยอะมาก ผมถอดฝาเคสมา7-8ครั้งต่อปี ทำให้รู้ว่าอครีลิคบางไม่ค่อยทน

ตอนนี้ใช้รุ่น Cooler Master Centurion 5 II ราคาแพงกว่านิดหน่อย แต่ระบายความร้อนดีมากๆๆๆๆ อะครีลิคด้านข้างหนา ผมถอดฝาข้างออกมาหลายครั้งแล้วยังไม่ร้าวหรืออะไรเรย มีแผ่นรอง PSU และฟองน้ามด้านหน้าเคสเพื่อกันฝุ่นมาให้พร้อม และรุ่นนี้เกบสายด้านข้างเคสได้แถมฮาดดิสถอดใส่ออกโครตง่าย สะดวกจริงๆครับรุ่นนี้ ยอมรับเรยคับ Cooler Master ใครจะซื้อเคสผมแนะนำยี่ห้อนี่แหละ ยิ่งรุ่น CM 690 นี่เคสในฝันเรย โอ้ว แต่มาช้าไปนิส ไม่งั้นสอยมาแล้ว
    +9999 อิอิ แฟน CM

ผมใช้ C5 ตัวเจนแรก เห็นพัดลม 2 ตัว เข้าหน้าออกหลัง แต่เย็นได้เรื่อง มีกรองฝุ่นเสร็จ จีวิวน่าจะทำบ้าง ตอนCMออก Elite Series มา ราคา 1200-1400 ผมเทใจให้หมดเลย งานเนี๊ยบๆ

OverclockZone Member neverwalk's Avatar

จขกท. ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

OverclockZone Member papadrog's Avatar

ตามที่ผมรับข้อมูลตามเวป(จำไม่ได้ว่าเวปไหน) และจากการที่เคยขายเคสอินเตอร์แบรนด์มานะครับ เคสที่ไม่พ่นสีข้างในหน้าจะมี คุณภาพดีกว่าเพราะจะป้องกันคลื่นกระไฟฟ้ารบกวนสมอง ส่วนเคสที่พ่นสีข้างใน ส่วนใหญ่จะเป็นสีดำ นั่นเพียงเพราะเอาใจคอมเกมเมอร์เพิ่มความดุดันให้กับตัวเคสเท่านั้นอ่ะครับ มีเท่านี้แหละครับตามที่ได้ข้อมูลมา

OverclockZone Member เกรียนBOY's Avatar

กระทู้ดีมีสาระช่วยดันครับ พร้อมมีคำถามเพิ่มวาน กูรู ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ
    แบบว่าผมก็เป็นช่างคอมอ่ะครับจากการที่อ่านกระทู้เห็นถามเกี่ยวกับโครงเคสและฝาเคสยี่ห้อ Gview ไม่ได้พ่นสี
    แล้วผมก็มีโอกาสได้ซ่อม PC เซ็ตยี่ห้อ HP เลยสังเกตุเห็นว่า ฝาเคสและโครงเคสยี่ห้อ HP ก็ไม่ได้พ่นสีเหมือนกันอ่ะครับ จึงมีข้อสงสัยเกิดขึ้นดังนี้
    1.ผมว่าเค้าไม่ได้ประหยัดสีแน่นอน แต่เพราะอะไร??
    2.สังเกตุจากที่ผมวงไว้ เหมือนเค้าตั้งใจเว้นไว้นะครับ??
    3.เคยซ่อม PC อินเตอร์แบรนด์มาหลายยี่ห้อ(Acer , Compaq)เค้าก็เว้นไว้นะครับแต่กี่รุ่นหรือรุ่นไหนจำไม่ได้อ่ะ??
    4.เคสยี่ห้อดังๆหลายยี่ห้อก็เว้นนะครับไม่ได้พ่นเหมือนกัน??
    5.สุดท้ายนะครับตรงโครงเคสกะฝาเคสอ่ะครับที่เค้าไม่ได้พ่นสี(ที่เราเห็นเป็นสีเทาๆ)มันไม่ใช่สีนะครับ เค้าเอาแผ่นเหล็กที่เรียกว่า แผ่นเหล็กชุบสังกะสีด้วยไฟฟ้า(ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย)มาทำครับมันจึงเห็นเป็นสีของเนื้อเหล็ก แต่ก็ยังงงอยู่ดีว่าทำไมต้องไม่พ่นสี จะเว้นไว้ทำไม...??

มาดูรูปกันเลย

ขอคำตอบหน่อยนะครับ

OverclockZone Member Jiban000's Avatar
    บ้าน : บางปะกอก ราษฎร์บูรณะ ทำงาน : ลาดพร้าว Town in town

^ รุ่นเดียวกับที่เคยใช้เลยเหะๆ

ที่เว้นไว้น่าจะเป็นเพราะถ้าสีเต็มเวลา เปิด-ปิด เคสบ่อยๆมันจะขูดมั้งครับ (ตอนนี้ HAF ผมก็เป็นรอยแถวๆนั้นแหละ)

OverclockZone Member i3allooN's Avatar

อยากได้เคสพ่นดำทั้งนอกใน และราคาถูกต้องจัด TT v3-v4 พันกว่าๆ

อยากดำพ่นเอาเลย เครื่องเก่า สีเงินกระดำกระด่าง ทำใหม่ให้ภรรยาครับ จับถอดเมนบอร์ด พ่นทั้งเครื่อง

ทั้งหมด 35 บาท พ่นบางๆ สีดำพ่นง่าย ไม่หมดกระป๋องด้วย

ถามมั่งๆ ผมก็พอซ่อมคอมเป็นคับเคยซ่อม CASE ของยี่ห้อ DELL ที่เป็น เครื่อง Server ตรงฝาข้างกับตรงโครง CASE มันก็ไม่ได้พ่นสีนะไม่รู้มันจะเว้นไว้ทำไม หลายเครื่องและหลายรุ่นเลยด้วย ใครรู้ตอบด่วน สงสัย??

ภาพแรกลองดูตรงโครงสร้าง CASE นะครับเหล็กล้วนๆ

ขอบของโครง CASE ด้านล่าง

หน้าตาเจ้าเครื่องที่ว่า

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

สวยๆทั้งนั้นครับ อิอิ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ที่ไม่พ่นคือลดต้นทุนนั่นแหละฮับ สีที่ใช้พ่นไม่ใช่สีกระป๋องลอกง่าย ๆ เด้อ เป็นสีคุณภาพ ซึ่งก็ราคาขยับขึ้น

OverclockZone Member gviewweb's Avatar

Gview มาแล้วนะ ต้องขอโทษจริงๆ มาช้าไป ไม่ได้ตอบทันที กลัวข้อหาว่าโฆษณา แต่ถึงเวลาแล้วว่าต้องตอบ เลี่ยงไม่ได้แล้วนะครับ ทุกคนคงได้อ่านกระทู้แล้วนะครับ พบว่า เครื่อง Brand HP & DeLL เหมือน Gview ข้างในฝาข้างและขอบ Case ก็ไม่พ่นสี ต่อไปผมมีรูปถ่ายเทียบ Case Gview กับ Case ทั่วไปให้ดูดังนี้นะครับ

สังเกตว่า Case Gview ข้างในฝาข้างและขอบ Case ไม่พ่นสี แต่ Case ทั้วไปจะพ่น ทำไมเป็นแบบนี้ สาเหตุดังนี้
    เพื่อให้ผ่านมาตรฐาน EMI(มาตรฐานป้องกันการกระจายสนามแม่เหล็กไฟฟ้า) ถ้าพ่นสีแล้ว จะไม่สามารถป้องกันการกระจายสนามแม่เหล็กไฟฟ้าได้ สนามแม่เหล็กไฟฟ้าออกมาเยอะมากๆ เป็นผลเสียต่อสุขภาพเรา (ผลเสียนี้มีผล report วิจัยมามากแล้ว ผมขอไม่อธิบาย ณะที่นี่แล้ว) เครื่องคอมแบบนี้ขายในประเทศอเมริกาและยุโรปไม่ได้ ถือว่าผิดกฏหมาย ถ้าบ้านเราเทียบเท่าผิดกฏหมาย มอก. (แต่น่าเสียดายว่า มอก.บ้านเราไม่บังคับใข้กับสินค้าประเภทคอม)
    ทำไมไม่พ่นสีถึงป้องกันได้ เพราะว่าสามารถทำให้ Case ทั้งตัวเชื่อมเป็นตัวนำไฟฟ้าตัวเดียวกันได้ ไม่มีฉนวนไฟฟ้ากั้น ตามทฤษฏีเป็นแบบนี้ จากประสบการณ์ Gview ก็เป็นอย่างนี้จริง ถ้าพ่นสีแล้ว ไปทดสอบสถาบันไฟฟ้าบางปู อย่างไรก็ไม่ผ่านมาตรฐาน EMI บางที่แม้แต่ไม่พ่นสียังมีปํญหาไม่ผ่านเลย
    ที่จริงแล้วไม่พ่นสีในแง่กระบวนการผลิตจะยากกว่าพ่น เพราะว่าต้องให้เฉพาะจุดไม่โดนสีเป็นสิ่งที่ยาก เหมือนเราซ่อมสีของรถ ต้องเอาเทปปิดบางที่ไม่ให้โดนสี(ที่จริงแล้วฝาที่พ่นสีดำข้างในยังมีปัจจัยเรื่องชนิดเหล็ก ไว้ผมเขียนใน Blog Gview ให้ละเอียดกว่านี้นะ กรุณติดตามได้)
    สุดท้ายขอบคุณทุกคำตอบ Gview จะเอาเรื่องนี้เขียนใน Blog Gview เพื่อให้คนทั่วไปได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง
    ใครสนใจเรื่องอื่นๆสามารถอ่าน Blog Gview ได้ที่ http://blog.hualian.co.th/ ขอบคุณมากๆ
    Last edited by gviewweb; 14 Dec 2010 at 21:40:22.

OverclockZone Member neromimz's Avatar

โอ้ กระจ่างแล้ว

ขอบคุณจีวิวหลายๆ

ข้อมูลมีสาระดี มีที่มาที่ไป

แต่พ่นสีข้างในมันก็ดู สวย กว่า

เลือกยากเหมือนกันนะ

OverclockZone Member onilucifer's Avatar
    โคราช > ฮากาตะ, ฟุคุโอกะ

อย่างท่านGviewwebพูดก็มีเหตุผลดี ได้ความรู้อีกแล้ว
    ทำไมชอบกันจังข้างในดำ ของผมCMC5IIข้างในขาวจั๊ว...แจ่มเลยชอบๆ

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ใหม่ๆ สงสัยมาตั้งนานเหมือนกัน

OverclockZone Member interior's Avatar
    ซ.พระยาสุเรนทร์19

ว่าเเล้วต้องเป็นแบบนี้นี่เอง อิอิอิ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

เอามาโชว์

OverclockZone Member clashbell1's Avatar

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    ที่ไม่พ่นคือลดต้นทุนนั่นแหละฮับ สีที่ใช้พ่นไม่ใช่สีกระป๋องลอกง่าย ๆ เด้อ เป็นสีคุณภาพ ซึ่งก็ราคาขยับขึ้น
    +1000 เคยลอกของ CM

Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks